ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ต่อเลย] Plamo 1/48 AV98 Ingram Patlabor "The Next Generation" 2014 Version  (อ่าน 10921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hacks

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
*** รีวิวนี้เพื่อประกอบการตัดสินใจเท่านั้น เพราะเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผู้ทำการรีวิว (อย่าไปเชื่อมากจนกว่าจะได้สัมผัส ^^)***
***รูปใช้กล้องมือถือถ่ายนะครับ ภาพรายละเอียดไม่ชัดเท่าไหร่ มันง่ายดี (สำหรับอัพลงเฟซ)***

สวัสดีครับ.... วันนี้สำหรับเจ้าตัวนี้ตัวผมไม่พลาดอย่างแน่นอน  เพราะหลงใหลเจ้าหุ่นตำรวจมานานมาก (แบบว่าโตมาด้วยกันเลยก็ว่าได้) :iconvsign:
ของเก่าเป็นอย่างไรไปชมดูกันได้ครับ
>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=32220.0  <<

เจ้า AV-98 Ingram 1 ตัวนี้ เป็นเว่อร์ชั่นใหม่ล่าสุด(2014) ที่มาจาก Series "Patlabor : The Next Generation" มี 13ตอนด้วยกัน (ตอนนี้ออกมาราวๆ 4ตอน ไม่รู้ว่าหาดูได้ตามเวปต่างๆได้หรือยัง)   
เนื้อเรื่องของ ซีรีย์นี้เป็นเรื่องต่อจากอนิเมะเก่ามาเลย โดยที่จะเป็นเหล่านายตำรวจกอง2 รุ่นใหม่ที่มาแทนกลุ่มของนางเอกคนเก่า(โนอา อิซึมิ) โดยเนื้อเรื่องทำให้ทันสมัยมากขึ้นตามปี2014 แน่นอนว่าหุ่นก็มีการเปลี่ยนแปลงลายเส้นและออกแบบเกือบใหม่ด้วย.... และที่มันเจ๋งมากๆ(สำหรับผม)ก็คือ หุ่น(New)Ingram ได้ถูกสร้างขึ้นมาขนาดเท่าของจริง (ตามเมะก็ต้อง 8.02เมตร) และทำการเปิดตัวไปแล้วด้วย....
**ผมเองดูไปแค่ Ep 0 เลยยังไม่ทราบเนื้อเรื่องทั้งหมดว่าใครเป็นใครบ้าง แต่ก็เห็นว่าพยายามเคารพของเก่ากันพอสมควร** :iconlove:

ตัวพลาสติกโมเดลเป็นแบบ 1/48 เล็กกว่าของเดิมอีก ของเดิม 1/35 แต่ราคาเท่าของเดิมเป๊ะ คือ 3,000เยน =_="  และก็เจ้าเดิม ลุงบันเรานี่เอง 

กล่อง ขนาดพอๆกับ RG, เกือบเท่า Ingram เก่าเลย

แหม่ราคาเยนเท่ากันเลย ขอใหญ่เท่ากันด้วยจิ..

คู่มือเล่มเล็กแต่หนาหน่อย

8 แผง กับ พลาสติกแผ่น4แผ่น (ใช้เป็นข้อพับขา-แขน)

เหล่าสติ๊กเกอร์ แบบธรรมดา,ชีทใส,แบบน้ำ เข้าท่าแหะ ถึงจะแผ่นจ้อยก็เถอะ

ตราซากุระทองมาให้เลย

ฟิกนักบิน/คนขับ ต้องใช้กาวติดแขน

ดีเทลต่างๆ

แกนแขนเล็กจัง/พลาสติกแผ่นต่างขนาดสำหรับทำเป็นวัสดุคลุมข้อพับต่างๆ

ฟิกคนขับ (ผมเพ้นท์ได้ห่วยแตกมากเลยจับให้ใส่แว่นไปเลย)

เปิดค๊อกพิทได้

อาวุธที่ให้มา/ มีทั้งปืนดัมมี่กับกระบองดัมมี่ :iconcryjoy: :iconpale:

ตะขอสลิง(ปลอม)ตรงนี้ระวังกันด้วย ทั้งเล็กหลุดง่ายและระวังหัก (ผมอัดกาวกันหลุดไปแระ)

เท้าหล่อมาก แต่.....แยกชิ้นมาหน่อยก็ไม่ได้ ให้ติดสติ๊กเกอร์เนี่ยนะ ใครจะทำสีก็เหนื่อยนิดนึง/ขยับได้เท่านี้แหล่ะปลายเท้า :iconangry:

แกนขาแบบ อย่างที่เห็นไม่มีเล้ยสแน๊บฟิต เลยอัดกาวไปหน่อย :icondizzy:

ตัวนี้มือยืดได้ทั้ง2 ข้างเพื่อหยิบปืน (จริงแล้วขี้เกียจโมลแยกสินะ) :iconsweat:

งั้น Action เหอะ

คุกเข่าได้ไม่น่าเกียจ

ก้มหน้าได้สุดๆไปเลย แต่เหงยหน้า เอ่อ......

เทียบกับเหล่ากันดั้ม ทั้ง RG/MG (นึกแล้วว่าตัวพอๆกับ F91)

เทียบกับรุ่นป๋ากันบ้าง MG 1/35 Ingram1

***ผมขอต่อแบบตัดเส้นแล้วทำ Minor เพ้นท์ไปด้วยนะครับ ขี้เกียจรื้อทำสีทีหลัง***

ข้อดี
- ลายละเอียด(ภายนอก)สวยสุดๆโดนใจมาก
- แยกสีให้มาพอใช้ได้
- ให้ดีคอลน้ำ
- สำหรับแฟนให้หายคิดถึง ใครเก็บตัวแรกไม่ทันก็ตัวนี้ก็พอได้

ข้อเสีย
- เกราะหลุดกระปริบกระปรอย
- จุดขยับแปลกๆ ขาดๆ เกินๆ   แขนงอได้แค่ 90องศา แถมงอไปหลังได้ /ขางอได้สุดๆ แต่ก็งอไปข้างหน้าไปอีกนิดด้วย ประหลาดไปนะ  :icondizzy:
- กระบองให้เป็นดัมมี่พอเข้าใจด้วยราคาเท่านี้ แต่..... ปืนเนี่ยให้ดัมมี่ทำม้ายยยยย ก็ทำให้มันยัดขาได้เส่ะ  :iconangry:
- ขาอ่อนแรง (แต่ไล้กาวช้างให้แน่นไปแล้ว)

สรุป : เป็นโมใหม่ที่ราคากลางๆไม่แพงเท่าไหร่(สำหรับผม) ลายละเอียดสวยงาม ใครที่เป็นแฟนเหล่าตำรวจกอง2 ก็น่าจัดไว้ที่บ้านสักตัว ///อินแกรม2 เห็นแบบแล้วสวยมากเข้าไปอีก  แต่ทำใจเรื่องเกราะหลวม ขาป่วยกันหน่อย มาไล้กาวเอาแล้วกันนะ

ใครนึกไม่ออกว่าจุดขยับประหลาดคืออะไร ดูเอานะครับ
:icondizzy:

ออฟไลน์ hs0gum-jojo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Re: [แกะกล่อง ต่อเลย] Plamo 1/48 AV98 Ingram Patlabor "The Next Generation" 2014 Version
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 03:50:04 PM »
แจ่งเลยครับทำ review ละเอียดใช้ได้เลยครับ ผมก็เพิ่งไปสอยมาเมื่อ วันอังคาร ครับ ก่ะว่าคืนนี้จะบรรเลงซักหน่อย
ส่วนตัว หนังผมดูจาก yputube แล้วครับ episod 0 ครับ แผ่นแท้ในบ้านเรามาขายแล้วน่ะครับ ของ DEX ทำออกมาแต่ดันไม่ ภากย์ ไทยซ่ะงั้น เสียง ญี่ปุ่น ซับ ไทย เลยสองจิสองใจ เพราะ คงอ่านซับไม่ทัน สอบถามไปทาง DEX ก็บอกยังไม่มีวี่แววจะทำแบบเสียงไทยออกมา เลย งงกันไปครับ  :iconsweat:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [แกะกล่อง ต่อเลย] Plamo 1/48 AV98 Ingram Patlabor "The Next Generation" 2014 Version
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 05:38:02 PM »
งงกับลุงบัน เปลี่ยนสเกลทำไมหว่า หรือว่าลุงบันมีแผนเปิดรายใหม่เพิ่ม เอาของเก่าที่เคยออก1/35 มาออกย้อม1/48 ต่อ
หรือไม่ก็อย่างเลวร้ายน้อยที่สุด ออกหักหลังภาคThe next ที่1/35 พร้อมอัพราคาขึ้น :iconsoul:

ออฟไลน์ Hackz

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 05:58:21 PM »
นั่นสิครับ  อาจจะเป็นเพราะถ้าทำสเกลเดิม 1/35มันตัวใหญ่ยังไงก็ต้องทำโครงใน ราคาต้องแพงกว่านี้แน่  ดูเหมือนจะออกมาโยนหินถามทางล่ะมั้งครับ เลยทำขนาดแบบที่ไม่ต้องโครงใน ให้ราคากลางๆไว้ก่อน  แถมไลน์ค่อนข้างใหม่ คงลองแย้บๆดูมั้งครับ 

แต่ขนาดเท่านี้ ราคาประมาณนี้กำลังดีนะผมว่า  แต่ขอให้มันลบข้อเสียไปบ้างเถอะนะตัวต่อไป :iconpanic:

ออฟไลน์ guyverI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 07:06:24 PM »
รีวิวได้ละเอียดดีครับ ชอบๆ ผมก็พรีไปแต่ของดันหมดซะก่อนต้องรออีกรอบเซ็งเลย

อย่างงี้ถ้าเรื่องความทนทานตัวเก่ากินขาดเลยสินะนี่

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 08:18:47 PM »
ครับ Ver.เก่านี่แข็งแรงกว่าเยอะเลย ยึดด้วยน๊อตตามจุดหมุนด้วย แบบตัวใหม่นี่ จริงๆเสียดายมากตรงพวกแกนขา/แขนนี่แหล่ะครับ แกนเสียบเบ้าก็หลุดง่าย จุดประกบก็หลุดง่าย  ไม่รู้เพราะพลาสติกมันนิ่มไปหรือเปล่า ( ผมปาดเนื้อไปเยอะพอควรเลย) :iconshy2:

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 02:56:46 PM »
 :iconsmile: กำลังต่ออยู่เหมือนกันครับ  เนื้อพลาสติกนิ่มยังกับโคโต  การประกอบก็รู้สึกคล้าย ๆ กันแยกส่วนคล้ายกัน  สรุปคล้าย ๆ โคโต...... :icondisapp:

ตัวเล็กไปนิดจริง ๆ ครับ  อยากให้ออก 1/35 เท่าตัวในอะนิเมทมากกว่า  :iconpale:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 10:24:01 AM »
จริงๆ ver. เก่า ก็นิ่มนะครับ แต่มีความรู้สึกว่าของใหม่มันนิ๊มนิ่มกว่า

ของใหม่ น่าเบื่อตรง โมมันขาดๆเกินๆแปลกๆ บางจุดเล็กจะตายไปแต่ทำดีเทลครบ  แต่ปืนนี่ใหญ่กว่า ไม่ทำรูลำกล้องให้ เฮ้อ....ประหลาดนี่แหล่ะครับ นอกนั้นโอเค อยู่

ปล. อินแกรม 2 ตัวต่อไปหล่อสุดๆ รอโดนอีกตามเคย :iconshy2: