ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับการเลือกสี  (อ่าน 2449 ครั้ง)

ออฟไลน์ pokemontor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0

ผมอยากได้สีอย่างในภาพช่วยแนะนำหน่อยครับควรใช้สีอะไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :iconlike:
I stand alone

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับเกี่ยวกับการเลือกสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 07:20:03 PM »
อยากได้แบบในรูป ต้องใช้สีพ่นแอร์บรัชน่ะครับ
เงิน - พ่นสีดำลงไปก่อน ตามด้วย Star bright silver ของไกอา -การพ่นดำลงไปก่อน แล้วพ่นเงินทับตาม จะทำให้ดูเงิน / สว่างขึ้นครับ
น้ำเงิน - พ่นดำ ตามด้วย Star bright silver  แล้วพ่นทับด้วยสี clear Blue (ฟ้าใส) ของไกอาครับ
          การพ่นแนวนี้เขาเรียกว่า Cabdy tone ครับ คือสีจะมีความเป็นเมตาริกของสีพื้น แต่มีความสดของสีที่พ่นทับ  เพราะสีที่พ่นทับเป้นสีใส เหมือนสีกระจกน่ะครับ เลยโดยความเงาของชั้นเงินด้านล่างเด้งขึ้นมา
          ถ้านึกภาพไม่ออก นึกถึงพื้นเงินเงาๆ  แล้วเอาไม้บรรทัดสีใสๆมาทาบดูครับ
          แต่ข้อเสียคือ คุมโทนยากมาก  เพราะสีมันใส  พ่นหนามากๆมันจะกลายเป็นสีน้ำเงิน  แต่ถ้าพ่นน้อยก็จะกลายเป็นสีฟ้า
          อย่างในรูปตัวอย่าง ดูดีๆ ตรงดาบช่วงล่างนี้สีออกน้ำเงินเข้ม น่าจะเพราะพ่นหนาไป ฟ้า+ฟ้า = น้ำเงิน
แดง - เหมือนอันบน  แค่เปลี่ยนจากฟ้าใสมาเป็นแดงในส Clear red
เขียว - ไม่คิดมากพ่นสีใส Clear ธรรมดาก็พอ  แต่ถ้าอยากให้สีเขียวเข้มขึ้นก็พ่น Clear green ทับ
ส่วนเรื่องสีนี่ ไกอาหมดครับเพราะหาซื้อง่ายสุด และสีเครียร์สีใช้ง่ายที่สุด  ของกันเซ่ก็ได้แต่จะไม่สดเท่า
ถ้างบถึงก็สี Alcad II ครับ  กดตรงสปอนเซอร์เวบด้านบน แล้วลองค้นดู มีวิธีทำสีสอนอยู่ แต่สี Alcad ไม่มีสีเครียร์สีนะ พวกฟ้าใส แดงใส ก็ต้องใช้ไกอาเหมือนเดิม
ถ้าใช้สี Alcad อ่ะสวยกว่าในภาพอีก  แต่ราคาก็แพงขึ้นไปอีก
ส่วนเรื่องเบอร์สีไกอา เดินเข้าไปตามร้านโมเดลที่ขายอุปกรณ์ทำสีเอาเลย บางทีของมี ของหมด บอกไม่ถูก  ไปถามคนขายตรงๆชัวร์สุด ร้านสปอนเซอร์ด้านบน Kid land and toy ก็มีขายอยู่

กรณีสีสเปรย์
คล้ายๆกัน  พ่นสีเงินไปก่อน (พ่นดำรองก่อนด้วย) ตามด้วยสีเงิน Silver จากนั้นก็เอาสีเครียร์ฟ้า / แดง พ่นทับ
แต่ๆๆๆๆ  พ่นโดยสเปรย์สีจะไม่สวยเท่าแอร์บรัชนะ เพราะเม็ดสีมันหนากว่า
ถ้าใช้สี Tamiya หรือ Gunze ได้จะดีมาก  แต่สีหายากมากๆ โดยเฉพาะสีเครียร์สีต่างๆ เรียกว่าจะพ่นทีหากันเหนื่อยกว่าพ่น
ถ้าใช้สีกระป๋องบ้านๆก็ Layland ครับ  ตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างแถวบ้านท่าน งานนี้ตัวใครตัวมันถิ่นใครถิ่นมันหากันเอาเอง
ส่วนสีเครียร์ฟ้า  เครียร์แดง  ไปถามร้านเขาไม่รู้จักนะครับ  ให้ถามสี Candy tone แดง / ฟ้า เขาจะรู้เอง
ส่วนเครียร์ใสธรรมดา ให้ถามเขาว่า แล็คเกอร์เคลือบเงาครับ

กรณีทา - ยากมากครับถ้าไม่ใช่ภู่กันเทพ  เพราะสีใสมันคลุมให้สีเท่ากันยาก ไม่งั้นมันจะออกมาสีเป้นจ้ำๆทั้งชิ้นเพราะเกลี่ยไม่เท่ากัน ยากมากๆแบบไม่แนะนำเลยครับ  และผลลัพท์ออกมาแย่ที่สุด เพราะสีมันจะไม่วาวเลย

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=kXK7d4mbUWM[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 07:22:10 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/