ผู้เขียน หัวข้อ: Destiny Gundam / Extreme Blast "MG" 1/100 Ver.OVA กับงานสีกระป๋องเหมือนเคย  (อ่าน 7118 ครั้ง)

ออฟไลน์ undertaker555

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
สวัสดีครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
หลังจากหายจากการทำกันพลาไปนาน งานนี้กว่าจะเสร็จผมใช้เวลารวม 3 ปี หลังจากดองไว้ 2 ปีครึ่ง  :iconlol:
เป็นโมภาค Seed กับงานสีกระป๋องเช่นเคย

ตัวนี้ผมได้เป็นโมมือสองมา ตอนซื้อเจ้าของเดิมก่อบอกว่าเป็นรอยตัดเกิน พอได้มาตัดเกินจริงๆเรียกได้ว่าเกินจนแหว่งเข้าเนื้อทุกจุด  :iconcryout: ต้องมาอุดขัดเก็บรอยตัดเกจกันใหม่ทั้งตัว  :icondizzy:
เลยใช้เวลาค่อนข้างนาน เอาล่ะมาดูรายละเอียดกัน

สีที่ใช้เป็นสีที่พ่นจากกระป๋องล้วนๆครับ

1.สีเทา - Tamiya(TS38,TS42) , Win (medium gray)
2.สีเงิน - Tamiya(TS17)
3.สีขาว  - Tamiya(TS26,TS27) , TOA (Pure white)
4.สีแดง - Tamiya(TS8,TS74)
5.สีดำ    - Tamiya(TS14)
6.สีเหลือง -Tamiya(TS34)
7.สีฟ้า    - Tamiya(TS72)
8.สีม่วง  - Kobe (Violet)
9.สีเขียว - Win (Apple Green)
10.สีใส  - Tamiya (Flat Clear) , Gunze (Flat Clear)

Work In Progress ทำอะไรเพิ่มกับเจ้า เดสตินี่ บ้าง

-อุดขัดเก็บรอยผ่าที่ข้อแขน แฟลชเอจ และเดินลายเพิ่มด้วยเข็มวงเวียนที่หน้าอก แขน ฝากระโปรง ขา หน้าแข้ง

-บังพ่นที่ไซลินเดอร์ข้อเท้า และตัดพลาสติกเสริมเพิ่มรายละเอียดที่ข้างเท้าด้านนอกและด้านใน

-เดินลายเพิ่มที่ปีกซ้าย ขวา ทั้งหน้าและหลัง อุดขัดเก็บรอยผ่าที่ปีก และเหลาปลายปีกให้แหลม

-ปืนไรเฟิล บีมแคนนอน และ ดาบแอรอนไดท์ จะใช้วิธีกรีดตัดแยกชิ้นเพื่อให้ง่ายต่อการอุดขัดรอยผ่า และแยกชิ้นไปทำสีได้ง่าย
-ทำสีพัลม่าฟีโอน่า และ เอฟเฟคเสริมตอนขว้างแฟลชเอจใหม่ให้เป้นสีฟ้าใส
-ผ่าตัดแยกนิ้วมือทั้งห้าออกจากกันให้ขยับได้อิสระสมจริงขึ้น

-เปรียบเทียบกับหุ่นของเดิม

เนื่องด้วยหุ่นต้นแบบมีความสมบูรณ์อยู่แล้ว ผมจึงไม่ได้ยกเครื่องไรใหม่เป็นพิเศษครับ เพียงแค่เน้นรายละเอียดให้ดูสวยงามสมจริงขึ้นเท่านั้น

Weapon of Destiny  :iconpunch:

" ชิน อาสกะ เดสตินี่ ไปล่ะครับ "

Destiny - MMI-GAU26 17.5mm CIWS Beam Rifle

Destiny - MX2351 "Solidus Fulgor" beam shield generator

Destiny - MMI-714 "Arondight" beam sword

Destiny - M2000GX High-energy long-range beam cannon

Destiny - RQM60F "Flash-Edge 2" beam boomerang

Destiny - MMI-X340 "Palma Fiocina" palm beam cannon

Destiny VS. Justice (Mobile Suit Gundam Seed Destiny)
Shin Azuka & Athrun Zala

ชิน    : ตายยยย!!!!!!!!
           อัสรัน : แกบ้าไปแล้วรึไง!!!!!

ชิน    : อ้ากกกกกกก!!!!!!!!
          อัสรัน : เจ้าโง่....

Shin & Destiny

จบละครับ
มาในแบบ Story Board เหมือนเดิมหวังว่าคงชอบกันนะครับ  :iconhappy:
ขอบคูณพื้นที่ Thai gundam และทุกคนที่เข้ามาชมกันครับ
แล้วพบกันใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2014, 12:10:04 PM โดย undertaker555 »

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
Re: Destiny Gundam / Extreme Blast "MG" 1/100 งานสีกระป๋องเหมือนเคย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 08:04:40 AM »
งานสีเรียบเนียนสวยงามแต่สีเขียวดูโดดๆไม่ค่อยเข้ากัน
การนำเสนอชอบเลยครับเห็นแล้วอยากกลับไปดูอีกรอบ

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: Destiny Gundam / Extreme Blast "MG" 1/100 Ver.OVA กับงานสีกระป๋องเหมือนเคย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 01:21:39 PM »
สวยงาม

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: Destiny Gundam / Extreme Blast "MG" 1/100 Ver.OVA กับงานสีกระป๋องเหมือนเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 05:23:44 PM »
งานออกมาสวยงามเเละดูดีมากๆเลยครับ พ่นได้เรียบสวยถูกใจผมจริงๆ ส่วนการเพิ่มดีเทลต่างๆผมว่าออกมาบาลานซ์ไม่รกไปหรือน้อยไปครับกำลังดีเลย เเถมการนำเสนองานก็ทำได้ดีมากๆครับทั้งการบอกจุดที่โมดิไฟน์เพิ่มให้ดูเป็นเเนวทางนี่ ขอกดไลค์ให้เเรงๆ1ทีครับ อุอุอุ  :iconwish:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 07:37:32 PM »
สวยงามสีเรียบสะอาดตามากๆครับ รูปคมชัดสวยงามมาก

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 10:41:58 PM »
อย่างที่บอก ถูกต้องเลยครับ หุ่นมันสมบูรณ์อยู่แล้ว แค่เน้นรายละเอียด ก็งามแล้ว
และก็ ชอบที่มี wip ให้ดูด้วยครับ งานสีก็เรียบเนียน สวยมากครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ bee482

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 10:52:10 PM »
เจ๋งดีครับ นำเสนอได้สุดยอดเลยชอบๆ :iconwish:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 11:59:02 PM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ jordan2014

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 35
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 08:37:32 AM »
สวยเรียบง่ายดีครับ  :iconsmile:
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

• *
Re: Destiny Gundam / Extreme Blast "MG" 1/100 งานสีกระป๋องเหมือนเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 09:11:42 PM »
งานสีเรียบเนียนสวยงามแต่สีเขียวดูโดดๆไม่ค่อยเข้ากัน
การนำเสนอชอบเลยครับเห็นแล้วอยากกลับไปดูอีกรอบ

ขอบคุณครับ แต่เรื่องสีเขียวนี่คืออย่างที่บอกว่าผมทำสีเป็น Ver.OVA ไม่ได้ Custom คือตามการ์ตูนอ่ะครับ
ถ้าตามความเห็นที่ว่ามันโดดๆไม่เข้ากัน อันนี้เห็นทีท่านคงต้องไปโทษ Sunrise แล้วอ่ะ
เพราะเขาออกแบบสีบีมแคนนอนมาเป็นสีเขียว   :iconlol:

สวยงาม

ขอบคุณครับ

งานออกมาสวยงามเเละดูดีมากๆเลยครับ พ่นได้เรียบสวยถูกใจผมจริงๆ ส่วนการเพิ่มดีเทลต่างๆผมว่าออกมาบาลานซ์ไม่รกไปหรือน้อยไปครับกำลังดีเลย เเถมการนำเสนองานก็ทำได้ดีมากๆครับทั้งการบอกจุดที่โมดิไฟน์เพิ่มให้ดูเป็นเเนวทางนี่ ขอกดไลค์ให้เเรงๆ1ทีครับ อุอุอุ  :iconwish:

ขอบคุณครับ ขอคืนไลค์ให้ 1 ที แรงๆเช่นกันสำหรับคอมเมนท์ดีๆครับ  :iconhappy:

สวยงามสีเรียบสะอาดตามากๆครับ รูปคมชัดสวยงามมาก

ขอบคุณครับ

อย่างที่บอก ถูกต้องเลยครับ หุ่นมันสมบูรณ์อยู่แล้ว แค่เน้นรายละเอียด ก็งามแล้ว
และก็ ชอบที่มี wip ให้ดูด้วยครับ งานสีก็เรียบเนียน สวยมากครับ

ขอบคุณครับ ดีใจครับที่ชอบครับ

เจ๋งดีครับ นำเสนอได้สุดยอดเลยชอบๆ :iconwish:

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

สวยเรียบง่ายดีครับ  :iconsmile:

ขอบคุณครับ ที่ส่วนใหญ่ชอบการนำเสนอของผมครับ ตอนแรกคิดว่ามันจะเยอะไปหรือเปล่า
ก้อดีใจที่ทุกคนชอบกัน และขอบคุณอีกครั้งกับกำลังใจ คราวหน้าจะตั้งใจทำผลงานแบบนี้มาให้ชมกันอีกเรื่อยๆ
แล้วพบกันครับ.... :iconwish: :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 09:16:23 PM โดย undertaker555 »

ออฟไลน์ avichi

• Like: 94
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:46:23 AM »
งานสวย
อ่านสนุกมากครับ
ขอบคุณที่เอามาไห้ชมครับ
(ถามหน่อยครับ - สี Tamiya กระป๋องเนี่ยเป็นสูตรอะไรครับ?)
atinatv

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 10:34:35 AM »
งานสวยมากครับ สีดูสดไปหน่อย
...
ชอบนะ เก็บรายละเอียดดีมากเลย
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:46:38 PM »
งานสวย
อ่านสนุกมากครับ
ขอบคุณที่เอามาไห้ชมครับ
(ถามหน่อยครับ - สี Tamiya กระป๋องเนี่ยเป็นสูตรอะไรครับ?)

ขอบคุณมากครับ
สี Tamiya กระป๋องเนี่ย ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นสีแลคเกอร์ ใช้ทินเนอร์เป็นตัวทำละลายอ่ะครับ

งานสวยมากครับ สีดูสดไปหน่อย
...
ชอบนะ เก็บรายละเอียดดีมากเลย

ขอบคุณมากครับ

ใช่ครับ สีสดจริงๆ ขนาดผมพ่นด้านๆๆแล้วยังดรอปมาได้หน่อยเดียว แต่พอเสร็จแล้วผมกลับชอบนะสีสดๆมันดูเป็นอะนิเมะดี

จิงๆปัญหาใหญ่ของสีกะป๋องที่สำคัญเลยคือว่ามันไม่สามารถคุมโทนสีได้ ฝาสีไรพ่นมาก่อเป้นสีนั้นเป้ะ
จะว่าไป ก่อเริ่มรู้สึกตันๆกับสายกระป๋องเหมือนกันครับ ตอนนี้ชักจะอยากได้แอร์บรัชดีๆสักชุดมาผสมสีพ่นละสิ :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 12:33:49 AM โดย undertaker555 »

ออฟไลน์ armbizkit

• **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 06:13:59 PM »