ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ PB] เกราะยักษ์พิทักษ์โลก Hi-Nu gundamn Ver.KA HWS part [MG] [Bandai premium]  (อ่าน 25940 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=oJ9IFlR8Pac[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

Hi-Nu gundamn Ver.KA HWS part
MG 1/100
Bandai premium 2800 Yen

เทียบไซส์กล่อง ใหญ่ดีเหมือนกันนะ

กล่อง ทาบกับไฮนิว

ข้างใน  อากาศเยอะเหมือนกัน

แผงทั้งหมด

แผงน็อตเซิลนี่ ไม่กะกันกระแทกเลยเฮะ  มาแบบบิดๆนี่แหล่ะ พรีเมี่ยมสุดๆ

ดีเทล โอเคดี ดูดีกว่าไฮนิวธรรมดา

ดีคอลแผ่นบะเริ่ม กับใบต่อระดับพรีเมี่ยม

ดีเทล ค่อยสมกับเป็น MG หน่อย

รวมๆ  ดีเทล ค่อนข้างโอเค  ไม่ได้เล่นสีตัดกันทูโทน แต่ดูมีดีเทลมิติมากกว่าไฮนิวน่ะนะ

แผงขาวกับน้ำเงินเป็นอันเดอร์เกทเหมือเดิม

แสบมาก  จอยย์ไม่แถม ให้ไปเอาของเก่ามาใส่ ในกล่องไฮนิวเหลืออยู่ ใครทิ้งกล่องไปแล้วก็ทำใจ

อาวุธกับโล่ ใหญ่มาก

ระบบล็อคใช้ล็อคตามกลไกข้อพับต่างๆของไฮนิว

...สรุปคือระบบทั้งหมดของไฮนิวกันดั้มทำมาเพื่อรองรับ HWS โดยเฉพาะ

ปืนที่แขนมีกลไกล็อคอยู่ จับแข็งแรงดีมั่นคง

เกราะ เอาไปใส่ไฮนิวไม่ได้นะ  ติดเดือยเชื่อมนี่แหล่ะ  แต่ถ้าหั่นๆเฉือนๆโมดิฟายเอาก็พอจะติดได้

การประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

รวมของทั้งหมด  นอกจากนี้ยังมีเซเบอร์มาให้อีกเล่ม  แต่ในกล่องไม่แถมดาบแสง ต้องไปเอาอขงไฮนิวมาติด

หลังรวมร่าง

มุมต่างๆ

ดีคอลเริ่มถลอกละ  พอดีเอาไปสู้กับไนติงเกลมา 555

ซูมดีเทล

อยากสวยต้องติดดีคอลน่ะนะ

ดีเทลโอเคดี ค่อยดูสมกับเป้น MG หน่อย

แขนกลที่กระโปรง

เมก้าไรเฟิล

เนื่องจากมีตัวล็อคเลยถือได้สบาย
ข้อต่อพอรับน้ำหนักใหว ยกเว้นใหล่ ห้ามดึงเมคานิคข้งในเด็ดขาด  เพราะข้อต่อเมคานิคข้างในใช้จอยย์ธรรมดา รับน้ำหนักไม่ใหว ใหล่ร่วงทันที

กลไกเปิดท่อที่ขา

มิซซายที่หน้าอก
เวลาเปิดต้องดึงเกราะมาด้านหน้าก่อน ซึ่งเผลอทำเกราะหลุดออกมาด้วยกันบ่อยๆ เพราะตัวเชื่อมมันเล็กน่ะ

ดีเทลสวยดี

โล่  หนักมาก  ไม่ต้องหวังจะยกเลย

ดีเทล

โหมดแบคแพค  ตัวเกราพจะแยกออกมาเปิดที่ล็อคบาซูก้า

เวลาติด ต้องถอดชิ้นน้ำเงินที่ปลายปีกออก

โหมดแบคแพค

ยืนอยู่เพราะที่ค้ำหลัง  ไม่มีนี่ล้มแหลกแน่นอน

แอคชั่นกันมั่ง

โล่อย่างหนัก  แต่ปืนโอเคดี

บีม ในกล่องไม่ได้ให้มา ต้องไปเอาของไฮนิวมาติด

.......สรุปง่ายๆ  ทำท่าถือดาบ 4 เล่มไม่ได้นะ  เพราะไม่มีบีม 4 อัน

ฟันเนล

ติดฐาน แอคชั่นยาว

Review :
รวมๆ  มันก็ดีนะ  แต่ทำไมดันขายพรีบันไดก็ไม่รู้......
เปิดกล่องมาเช็คแพค มันโอเคนะในตัวของมันที่ราคา 2800 เยน  แต่พอมาเป็นพรีบันไดแล้วมันแพงเวอร์เกินเพราะค่าส่งนี่แหล่ะ ราคาตามร้านนะ  แต่ละร้านไม่เท่ากัน เวลาขายยังไม่ตรงกันเลย
แผงข้างในมี 7 แผง แต่มีแผงอาวุธเก่านิวกันดั้มมา 2 แผงในส่วนของปืน บาซูก้าแหละโล่
หลังต่อเสร็จลองมาจับๆเสียบๆนิวกันดั้มเล่น  แต่ติดไม่ได้  เพราะไม่มีรูให้เสียบจุดยึด อันที่จริงถ้าโมเดลเลอร์สกิลโมดิฟายติดกันได้อยู่แล้ว แรกเริ่มผมกะซื้อมาโมใส่นิวเวอร์คานะ  เพราะอิมเมจไฮนิวมันไม่จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ติด
แต่พอลองใส่กับ ไฮ-นิวแล้ว  ต้องคิดใหม่ คือเกราะมันเข้ากับไฮนิวมากๆ  เพราะออกแบบมากะให้ใส่อยู่แล้ว  ส่วนหน้าอกที่โล่งโดนเกราะปิดหมด ทำให้ดูมีดีเทลขึ้นมา
และสัดส่วนนี่ ค่อนข้างเข้ากันมาก ซึ่งตอนแรกที่ทุกคนเห้นไฮนิวจะบ่นว่า "ขามันโตมาก" ไม่ก็ "หัวเล็กไปหน่อย"
ใช่แล้ว คือที่ขามันหนา หัวมันเล็ก  เพราะต้องเอา "เกราะ" มาติดเพิ่มเข้าไป  พอติดแล้วสัดส่วนมันจะพอดีเป๊ะ!!!
ที่ขามันโต เพราะให้รูปทรงเข้ากันตอนติดเกราะ  ไม่งั้นหลังติดเกราะจะดูหน้าอกหนาไป  และหัวเพื่อหลมมิซซายแพค อันนี้แน่นอน
และกลไกแปลกๆที่บันไดไม่เคยบอกเราว่าใส่มาทำซากอะไรในไฮนิว มันคือระบบกลไกเปิดเพื่อใส่เกราะ HWS ทั้งหมด..........
แม้แต่กลไกที่ว่าทำไม "ใหล่" มันยกไม่ได้ แต่ดันซ่อนบล็อคทั้งบล็อคใว้ข้างในลำตัว และเวลายกใหล่ให้ดึงออก  ก็เพื่อกันไปเด้งกระแทกเกราะไงล่ะ
ฟังดูเหมือนคำชม  แต่นี่คือเรื่องที่น่าด่าแบบสุดๆ  คือไฮนิวนอกจากจะโดนกดดีเทลเพื่อให้เข้ากับไนติงเกลแล้ว  หลายๆอย่างของมันโดนกำหนดแบบจงใจแต่แรกอยู่แล้วว่าจะต้องติด HWS
แบบว่าติดแล้ว ปริศนาทุกอย่างไขกระจ่างยังกับได้ดูฉากจบ True end ว่าตรงโน้นตรงนี้ตรงนั้น ทำไมมันดีไซน์มาแบบนี้ มันออกแบบมาเพื่อใส่เกราะเป้นส่วนหนึ่งของมันมาตั้งแต่แรกแล้ว
ซึ่งพอติด HWS แล้วมันเข้ากันมาก.............. แต่คำถามคือคนที่ไม่ได้สั่ง HWS ไปล่ะ............
ทั้งกลไกใส่เกราะ ทั้งสัดส่วนและดีเทลที่โดนลักลั่น ถ้าอยากสมบูรณ์ก็ต้องไปซื้อเกราะมาใส่
ปัญหามันมีเพียงอย่างเดียวคือเกราะพี่แกดันขายเป็นพรีบันได.........
มันเป้นอะไรที่ยอกย้อนแทงไปที่หลังผุ้บริโภคอย่างบอกไม่ถูกกับการตลาดพาซวยที่อยากได้ครบเซต อยากได้ครบทีม จะออกส่วนใหญ่ๆมาขายตลาดหลัก แล้วขายจิกซอส่วนที่เหลือในรูปแบบพรีบันได .....
ตัวโม รวมๆโอเคดีนะ  โล่ หนักไปหน่อย ขยับอะไรแทบไม่ได้ อยากขยับได้ต้องไปหาฐานมาค้ำสถานเดียว  ตัวปืนหนักและยาว  แต่ถือได้สบาย
ส่วนนึงที่น่าชมของไฮนิวคือ  ข้อต่อดูแน่นกว่านิวเวอร์คานะ  นิวเวอร์คาถือแล้วศอกง่อยเลย ถือไม่ใหว แต่ไฮนิวถือสบายดีเฮะ
ยกเว้นกลไกดึงใหล่  ถ้าดึงแกนบล็อคใหล่ข้างในออก แขนร่วงทันที เพราะข้างในแกนบล็อคใหล่มันเป็นแค่บอลจอยย์เล็กๆ รับน้ำหนักไม่ใหวหรอกนอกจากจะอัดกาวช่วยเอ่
หลังติดเกราะไปแล้ว ยืนโอเคดีนะเพราะที่ค้ำหลัง ถ้าไม่มีนี่กระจุยไปนานแล้ว
โหลดแบคแพคเท่ดีนะ ยอมรับว่าแรกๆไม่สนใจ  แต่ติดจริงละเท่ดีเหมือนกัน แต่เสียที่ว่าต้องถอดสีฟ้าด้านหลังออกเนี่ย
แขนกล ขยับได้ไม่มาก แกว่งได้แค่ขึ้นลง ปัด / กวาดไม่ได้
แถมบีมดาบแสงไม่ได้ให้มาอีก
รวมๆ  โอเคดีนะ  เท่ดีเลยล่ะ  แต่ที่รับไม่ได้มีอยู่อย่างเดียวคือมันดันเป็นพรีบันไดทั้งๆที่มันควรขายแยกหรือพ่วงมาในกล่องเลยมากกว่า
อย่างล่าสุดทอลกีส 3 ก็ดันมาเป็นพรีบันไดอีก  และคาดว่าพวกตระกูลวิงคัสตอมที่เหลือก็น่าจะหนีไม่พ้นชะตากรรมเดียวกันคือพรีบันได  เฮ้อ ก็คงได้แต่ทำใจน่ะนะ ลุงแกเป็นเจ้าตลาดอยู่คนเดียวน่ะแหล่ะทำไงได้

ข้อดี
1. เท่
2. ติดแล้วดูดีขึ้นเยอะ  เพราะเกราะมันไปบังส่วนโล่งๆหมด
3. ยืนอยู่ได้ด้วยที่ค้ำหลัง
4. ติดอาวุธแล้วมือไม่แกว่ง
5. แถมดีคอลเยอะ
6. กลไกโหมดแบคแพคเท่ดี

ข้อเสีย
1. พรีบันได แพง
2. ไม่แถมดาบแสง
3. เกราะบางจุดหลุดง่าย เช่น หน้าอกจะเปิดมิซซายนี่ดึงหลุดประจำ  หรือกระโปรงหน้าแขนกลจะพับเก็บต้องถอดออกตอลด
4. โล่ยกไม่ใหว
5. เอาไปติดนิวกันดั้มไม่ได้

ลองมาติดนิวกันดั้มเก่าดูบ้าง

เกราะใส่ไม่สุดเกราะติดเดือยล็อคเก่าน่ะ
และเกราะกระโปรงนี่เอากระโปรง นิวเวอร์คามาติดเอาเลย ที่ขาเอา Uhutag แปะช่วยๆเอา
รวมๆติดนิวกันดั้มไม่ได้นะ ถ้าไม่โมจุดต่อใหม่หมด

เทียบไซส์

รวมๆ  ก็โอเคดีนะ  ค่อนข้างดีเลยล่ะ  แต่รวมๆเหมือนติดงกยังไงไม่รู้ ดาบแสงน่าจะแถมมาซะหน่อย  และที่แย่ที่สุดคือดันเป็นพรีบันได

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=hxnfDWSTYDg[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2014, 10:53:42 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :iconvsign:

ข้อมูลแน่นอ่านเพลินเช่นเคยครับ ราคาที่คิดไว้ตอนแรกกลัวจะแพงเวอร์ๆ
เห็นราคานี้ยังพอรับได้ครับ

ปล. ไม่อยากให้ดีคอลตรงฟันแนลถลอก พอจะมีวิธีไหมครับถ้าไม่ทำสี

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
ติดเกราะแล้วเนียนจริงไรจริง ความงามที่คู่ควร
และถ้ากดมาสองกล่องจะได้แขนกลไปใส่เจ้านกน้อยสินะ55

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
รีวิวได้สุดยอดเหมือนเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
พีร้านไปแล้วยังไม่โทรมาเลย สงสัยของยังไม่มา

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ใช่ล๊อตร้านที่แนะนำผมมารึเปล่า เห็นว่ามาแค่ 8 กล่อง แต่มีเจ้าของหมดละ ราคานี้ MG ตัวกลางๆตัวนึงเลย
เสียดายว่าล๊อตหน้าราคาจะขยับไปน้องๆเลขเยนเลย........  :iconsoul: แต่อันนี้คงกัดฟันซื้อแหละ  :iconcry:
ไหนๆก็มี Effect Funnel ของ Nu Ver.Ka. (ที่โดนไปก่อน) แล้วทั้งที
อลังการณ์ set (ราคา) จริงๆ ไม่รู้เกราะเฉพาะตัวของ Nu Ver.Ka.จะมีโอกาสซักแค่ไหนที่จะออกและไม่เป็น P-bandai  :iconshy:
อ่านสรุปแล้ว ยังดีที่เราจะเหลือโล่ปกติไว้ แล้วอีกอันนึงที่มาในชุดฯก็ไว้แปะ dacal ลายตุ๊กแกมหาโหด  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 01:31:16 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
สรุป Hi-nu ที่ออกมาก่อน  มันคือโครงใน อย่าไปบ่นเรื่องรายละเอียด  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ใช้แผงจ๊อยร่วมกันกับตัวโมอีก บัดซบมาก ( เเล้วไอ้คนที่สอยไฮนิวไปเเล้วต่อเสร็จ เเล้วทิ้งแผงจ๊อยไปเเล้วละ ? )

นี่มันวางแผนมาให้ซื้อเลยนี่หว่า  55555  เอาดีคอลลายตุ๊กแกทิ้งไป เเล้วแถมแผงจ๊อยยางเล็กๆเเผงนึงมาให้จะดีกว่าไหมน้อ

การตลาดหนักหน่วงจิงๆ ลุงบันได   :iconcry:

ออฟไลน์ tomtomyo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
ใจคิดว่าเป็น พาธ พรีบรรลัย ที่น่าจะโอเคสุดแล้ว แต่ ทำไมไม่แถมดาบแสง กะเอฟเฟคฟันเนล  :iconcryjoy:

ไม่งั้นจะปลื้มทั้งๆที่ มันน่าจะขายแบบ ธรรมดาก็ได้

ออฟไลน์ Stargazer

• *
  • Like: 5
สวยมากเลยครับ ใส่แล้วดูบึกสุด ๆ
part HWS ที่ใส่กับ Nu ver.ka สัดส่วนโอเคเลยนะครับ
เสียดายลุงน่าจะออก part มาให้ nu.ka ด้วย อยากได้ต้องปาด ๆ เฉียน ๆ เอาเอง   :iconpanic:

• กัน-โอตะ
  • *

ปล. ไม่อยากให้ดีคอลตรงฟันแนลถลอก พอจะมีวิธีไหมครับถ้าไม่ทำสี

เอาแบบเต็มที่ คงต้องทา มาร์คเซตเตอร์ + มาร์คซอฟเตอร์ล่ะครับ
เคยทำตราที่ทาสองอย่างพร้อมกันหล่นบนพื้นกระเบื้องนะ ก็ทนดี เหยียบๆจิกๆทุกวันก็ยังทนอยู่
เจ้าดีคอลที่ผมติดผมไม่ได้ตัดขอบด้วย ติดแบบดื้อๆตามคู่มือเลย เวลาพับมันมีช่องอากาศแทรกอยู่ ทำให้ถลอกง่ายด้วยส่วนนึง เหมือนดีคอลมันไม่แนบสนิทดีกับเนื้องาน
เดี๊ยวว่างๆช่วงวันเสาร์-อาทิตย์จะลองเอาดีคอลลายตุ็กแกติดที่โล่ดู ว่าอัดมาร์คซอฟเตอร์ + เซตเตอร์ จะช่วยได้ซักแค่ใหน

และถ้ากดมาสองกล่องจะได้แขนกลไปใส่เจ้านกน้อยสินะ55
ชุดแต่งกันพลาบิลเดอร์ก็พอมั๊งครับ   :icondisapp:

สรุป Hi-nu ที่ออกมาก่อน  มันคือโครงใน อย่าไปบ่นเรื่องรายละเอียด  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:
ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียว.......
เอาไปติดนิวเวอร์คาปุปนี่รู้ปั๊บ ทำไมเท้าของไฮนิวมันต้องโต 555

https://www.facebook.com/Narokiastray/

เอาแบบเต็มที่ คงต้องทา มาร์คเซตเตอร์ + มาร์คซอฟเตอร์ล่ะครับ
เคยทำตราที่ทาสองอย่างพร้อมกันหล่นบนพื้นกระเบื้องนะ ก็ทนดี เหยียบๆจิกๆทุกวันก็ยังทนอยู่
เจ้าดีคอลที่ผมติดผมไม่ได้ตัดขอบด้วย ติดแบบดื้อๆตามคู่มือเลย เวลาพับมันมีช่องอากาศแทรกอยู่ ทำให้ถลอกง่ายด้วยส่วนนึง เหมือนดีคอลมันไม่แนบสนิทดีกับเนื้องาน
เดี๊ยวว่างๆช่วงวันเสาร์-อาทิตย์จะลองเอาดีคอลลายตุ็กแกติดที่โล่ดู ว่าอัดมาร์คซอฟเตอร์ + เซตเตอร์ จะช่วยได้ซักแค่ใหน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะรอดีคอลที่อัด มาร์คซอฟเตอร์ + เซตเตอร์ ครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ armbizkit

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
พอใส่แล้วดูดีขึ้นเยอะมากเลยครับ ถ้าติดพวกดีคอลเข้าไปเพิ่มคงจะเท่น่าดูเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ GerRard

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
 :iconlol: ของมันคู่กันจริงๆด้วย  ใครไม่มีก็น่าเสียดายนะครับ
แต่อาจจะเสียดายเงินในกระเป๋ามากกว่า ค่าเงินเยนลดลงมากแล้วแต่ gunpla ในบ้านเราไม่มีทีท่าว่าจะลง T T

อยากจะซื้อเอาไว้สักกล่อง คำนวณราคาเยนเป็นเงินบาท คิดไว้ว่าไม่เท่าไหร่
เช็คราคาที่ร้านประจำ พระเจ้า!!! ทำไมมันเกือบๆเท่าเงินเยนเลย  :iconcryjoy:

เซงเลย.....อด

สงสัยต้องรอพาร์ทเสริมจากพี่จีน  :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะรอดีคอลที่อัด มาร์คซอฟเตอร์ + เซตเตอร์ ครับ :iconvsign:

หลังจากอัด Mask setter + solfter นะครับ......  ไม่น่าเอาอยู่ครับ

คือ รอแห้งเต็มๆอาทิตย์นึงเลยครับ แข็งสุดๆแล้ว
หลังใช้ดีคอลแนบไปกับผิวโมกลืนกินกันมากครับ ดีคอลแทบจะหดเป้นรอยผิสพลาสติกเลย
หยิบจับอะไรก็พอได้ครับ  แต่ถ้าเอาอะไรไปขูด  อย่างในรูปเอาจงอยของบีบีเรเจน์ไปขรูดดูก็หลุดเหมือนกัน
ใช้สองตัวดีขึ้นระดับนึงครับ  แต่ส่วนตัวผมว่ายังไงก็ขรูดหลุดครับ ถ้าไม่พ่นเครียร์ทับยังไงก็เอาไม่อยู่หรอกครับ

หลังจากอัด Mask setter + solfter นะครับ......  ไม่น่าเอาอยู่ครับ

คือ รอแห้งเต็มๆอาทิตย์นึงเลยครับ แข็งสุดๆแล้ว
หลังใช้ดีคอลแนบไปกับผิวโมกลืนกินกันมากครับ ดีคอลแทบจะหดเป้นรอยผิสพลาสติกเลย
หยิบจับอะไรก็พอได้ครับ  แต่ถ้าเอาอะไรไปขูด  อย่างในรูปเอาจงอยของบีบีเรเจน์ไปขรูดดูก็หลุดเหมือนกัน
ใช้สองตัวดีขึ้นระดับนึงครับ  แต่ส่วนตัวผมว่ายังไงก็ขรูดหลุดครับ ถ้าไม่พ่นเครียร์ทับยังไงก็เอาไม่อยู่หรอกครับ

ครับ....น่าเสียดาย  :iconcryout:
ถ้าผมอยากให้อยู่ทนสงสัยต้องพ่นเคลียแน่ๆ ครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ อุตส่าห์ลองแล้วเอามาบอกกัน ขอบคุณมากๆ ครับ
 :iconsmile:

ออฟไลน์ puieng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
รีวิวสุดยอดมาก