ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับมือใหม่จะหัดทำสี  (อ่าน 1865 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
สอบถามครับมือใหม่จะหัดทำสี
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:52:19 PM »
พอดีว่าจะเริ่มหัดทำสีโมเดลนะครับ ตอนแรกว่าจะเริ่มจากสีกระป๋องเหมือนกันแต่พอมาลองคิดดูแล้วหาแบบแล้วดูว่าจะให้ใช้หลายกระป๋องงบบานปลายแน่(กะจะซื้อสีกระป๋องของทามิย่าเลยนะครับ)
เลยคิดว่าซื้อแอร์บรัชกับปลั้มลมไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ ก็เลยหาที่ราคาถูกๆดู ไปเจอนี้ว่านะครับ HSENG ชุดพ่นสี MINI HS-083 เลยจะสอบถามว่าตัวนี้ดีไหมครับใช้แล้วแจ่มไหม
เพราะตรงตามที่อยากได้เลยนะครับ
1.เล็กๆเก็บง่าย(ที่บ้านไม่ค่อยชอบงานอดิเรกแบบนี้นะครับ)
2.ราคาไม่แพงมาก (งบผมมีประมาณ 2000-3000)
3.ใช่ไม่บ่อยและไม่นานมาก
4.ปีต่อไม่เยอะ 5-6 ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 02:16:56 AM โดย jamestgsun »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สอบถามครับมือใหม่จะหัดทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:38:34 PM »
เท่าที่ว่ามาก็โอเคครับ
ปั๊มลมประเภทนี้ ตรงตามคุณสมบัติที่ว่าไว้ทุกประการ
ปล. ปั๊มประเภทนี้ใช้งานได้ไม่นานนะครับ1-2ชม แค่นั้น อย่าเกินนี้ ปั๊มจะร้อนเกิน พังเอาง่ายๆเลย
เพราะตัวปั๊มทำงานตลอดเวลา
เวลาล้างสีใช้วิธีเทสีที่เหลือลงขวด  เเล้วเททินเนอร์เปล่าๆใส่กรวย พ่นออกหลายๆครั้ง จนทินเนอร์ใสครับ
ใช้วิธีล้างเเบบพ่นลมย้อนไม่ได้ ครับ ปั๊มจะพัง
ชุด starter set แบบนี้ ถ้าใช้ถนอมๆรักษาดีๆ ใช้ได้นานอยู่ครับ

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: สอบถามครับมือใหม่จะหัดทำสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 01:11:19 AM »
เท่าที่ว่ามาก็โอเคครับ
ปั๊มลมประเภทนี้ ตรงตามคุณสมบัติที่ว่าไว้ทุกประการ
ปล. ปั๊มประเภทนี้ใช้งานได้ไม่นานนะครับ1-2ชม แค่นั้น อย่าเกินนี้ ปั๊มจะร้อนเกิน พังเอาง่ายๆเลย
เพราะตัวปั๊มทำงานตลอดเวลา
เวลาล้างสีใช้วิธีเทสีที่เหลือลงขวด  เเล้วเททินเนอร์เปล่าๆใส่กรวย พ่นออกหลายๆครั้ง จนทินเนอร์ใสครับ
ใช้วิธีล้างเเบบพ่นลมย้อนไม่ได้ ครับ ปั๊มจะพัง
ชุด starter set แบบนี้ ถ้าใช้ถนอมๆรักษาดีๆ ใช้ได้นานอยู่ครับ
ขอบคุณครับ เห็นเขาแนะนำว่าซื้อที่กรองไอน้ำเพิ่มอีกตัวให้ได้ยาวเลยนะครับ