ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดขับ "จิม คะน้า"  (อ่าน 5836 ครั้ง)

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
มือใหม่หัดขับ "จิม คะน้า"
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 08:28:19 PM »
TGM-79C GM Canard

จิมรุ่นฝึกบินจากภาคโรงเรียนนายร้อยบนฟากฟ้า Mobile Suit Gundam École du Ciel

เรื่องนี้เคยอ่านมานานมากๆๆแล้วแต่เห็นว่าปัจจุบันก้ยังเขียนไม่จบ ร้านเช่าการ์ตูนแถวบ้านก็ไม่ซื้อมาให้เช่าแล้ว เขียนนานจริงๆ

ตัวนี้เป้นเรซิ่นแบบFIX POSTขนาด 1/444 (ยืนแข็งทื่อขยับไม่ได้) เชิญรับชมกันเลยครับ

2รูปสุดท้ายเห็นอะไรแปลกๆมั้ยครับ คือผมได้น่องซ้ายมาเหมือนกัน2อัน แถมมาเห็นตอนทำสีเสร็จประกอบเสร็จแล้ว  :iconcry: ไม่งั้นคงยังพอแก้ได้

ยืนเทียบขนาดกับ GM Alpha Detector แล้วตัวเล็กกว่ามาก แถมดูข้างหลังแล้วอ้วนๆป้อมๆอีก

มาดูเบื้องหลังเล็กน้อย

ตัวนี้สั่งจาก E2046 เช่นเคย กล่องเล็กมากแต่แพคมาดีกว่าเมื่อก่อนเยอะเลย

ชิ้นงานหล่อมาดีมากยังกับถูกหวย ไม่เคยเจองานจากเจ้านี้ดีขนาดนี้เลย  :iconcryjoy: แต่ก็มีบางจุดที่ต้องแก้ไข เช่นหนามแหลมๆ หล่อมาไม่ค่อยดี(คงหล่อยากมันเล็กมากๆ) ผมเลยขัดออกแล้วใช้ทองแดงสายโทรศัพท์ เจาะใส่แทน

การประกอบต่างจากโมพลากติกตรงที่ต้องใช้ลวดยึด ลวดปกติผมใช้สายไฟมาปอกเอา แต่ที่เห็นนี้ซื้อจากไดโซ 60 บาท ใช้สะดวกดี

การประกอบก็ใช้สว่านเจาะ แล้วใช้ลวดร้อยชิ้นส่วนเข้าหากัน ทำสีเสร็จแล้วก็ติดกาว

ปืนไม่ได้ให้มาผมเลยเปลี่ยนมือไปใช้ของ hguc แล้วเอาปืนเหลือๆจากจิมมาใส่

สีที่ใช้
ขาว - ก็ขาวธรรมดา
ฟ้า - Bright Blue+white
เหลือง - Orange Yellow
เทา - German grey (Enamel)
ดำ - Black (Enamel)

ที่ผมใช้สีอีนาเมลมาพ่นเพราะผมชอบใช้วีธีพ่นแล้วเช็ดใน พื้นผิวที่ต่างระดับกัน และเวลาทาสีทับสีก็ไม่หลุดอีกด้วย
แต่ต้องระวังตอนวอชตัดเส้น ถ้าไม่พ่นเคลียร์ให้ดีสีหลุดแน่  :icondisapp:

ขอแถมปิดท้ายด้วยรูปนักบิน จะให้หนูเอลิเซียขับใครจะทำมาย  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:34:02 AM โดย unn13 »

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • สำนักพู่กัน !!
Re: มือใหม่หัดขับ "จิม คะน้า"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:40:25 PM »
กรีดด GM Canard ลูกเป็ดขี้เหร่ ก่อนจะแปลงร่างเป๋นหงขาว Le Cygne
ชอบตัวนี้จังซักวันต่อโมให้ได้เลย

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:32:42 PM »
งานดูตัวเล็กมาก
กันพ่น นี่ติดเทปกันพ่น กันตาเหล่ นับถือเลยครับ
ส่วนตัวงานเรซิ่น ผมขอผ่านเลยครับท่าน ไม่ไหวครับ  :icondizzy:
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 11:59:01 AM »
ออกมาสวยมากครับชอบๆ ภาคนี้เป็นภาคที่ชอบมากอีกภาค คนวาดมาครอสวาดออกมาได้สวยมากแต่อ่านๆไปเงียบหายไปซะงั้น

- งานเรซิ่นกันดั้มของ e2046 ก็อย่างนี้ละครับ งานฟิกยังแบบนี้ถ้าเป็นพวกคอนเวอร์ชั่นนี่เหนื่อยกว่าเป็นกอง
ผมก็เคยได้ชิ้นส่วนกระโปรงของ the O ll ซำ้กันหมดปัญญาโมดิฟายต้องติดต่อไปขอใหม่ กว่าจะได้มารอเกือบ2เดือน

ออฟไลน์ armbizkit

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:07:33 PM »
สวยงามมากๆเลยครับ :iconlove:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:50:22 PM »
สวยงาม แต่เสียดายที่มันขยับไม่ได้นี่สิ อย่างน้อยยกแขนขึ้นลงได้ก็ยังดี  :iconcry:

ส่วนตัวชอบภาคนี้เหมือนกัน เดิมทีตามผลงานนักวาดท่านนี้ตั้งแต่ Macross 7 trash แล้ว (เป็นภาคที่แทบไม่มีพวก VF โผล่มาในเรื่องเลย ใครกะรอดูหุ่น ผ่านไปได้เลย)

ปัจจุบันเหมือนมังงะเรื่อง Mobile Suit Gundam École du Ciel จะหยุดเขียนแล้วที่เล่ม 12 ไม่แน่ใจว่าเรื่องถูกตัดจบหรือเปล่า (แต่ท้ายเล่มมันบอก to be continue นะ) เพราะเรื่องมันจะเข้าสู่ยุคเซต้าล่ะมั่ง กลัวไปทับtime line หรือเปล่า หรือไม่ก็กลัวดีไซส์จะล้ำสมัยกว่าภาคหลักไป (ส่วนตัวผมว่าหุ่นภาค Advance of Zeta มันล้ำไปไกลกว่าภาคหลักอีกนะ ฉะนั้นไม่น่าจะใช่เพราะประเด็นนี้)

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 01:54:39 PM »
สอบถามตอนใช้อีนาเมลพ่นหน่อยครับ ใช้ X-20 ผสมใช่รึเปล่าครับ

แล้วตอนล้างแอร์บรัช ใช้ทินเนอร์ธรรมดาล้างได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:28:59 PM »
สวยงาม แต่เสียดายที่มันขยับไม่ได้นี่สิ อย่างน้อยยกแขนขึ้นลงได้ก็ยังดี  :iconcry:

แขนยังพอหมุนได้ครับ(ขยับได้แค่นี้แหละ-*-) เพราะผมไม่ได้ติดกาวไว้ เผื่อเอาไว้แยกชิ้นเวลาเก็บลงกล่อง

สอบถามตอนใช้อีนาเมลพ่นหน่อยครับ ใช้ X-20 ผสมใช่รึเปล่าครับ

แล้วตอนล้างแอร์บรัช ใช้ทินเนอร์ธรรมดาล้างได้รึเปล่าครับ

ใช่ครับตอนพ่นผสม tamiya X-20 ปรับลมและสีให้ออกมาน้อยๆ พ่นเหมือนสีAcrylicไม่ได้เพราะสีมันจะไหลไปตามแรงลมเลย
เวลาล้างใช้ทินเนอร์ธรรมดาล้างไม่ได้ครับ ผมใช้น้ำมันสนล้างครับเพราะถูกกว่าเอาX-20ไปล้าง

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 07:18:41 PM »
สวยมากครับ งานเนี๊ยบมาก

ก็สงสัยอยู่เหมือนกันอ่ะครับ ว่าคอมมิคหายไปใหน หลายปีมาละ ขับกันดั้มปุป เงียบหายไปเลย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 07:47:43 PM »
เรียบสวยครับ ไม่อยากนึกถึงตอนกั้นพ่น  :iconfreak:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:25:24 AM »
สวยดีครับ เสียดายที่ Bandai ไม่จับมาลง HGUC รึ MG บ้าง
อีกตัวก็ gaplant custom ดูโหดๆดี เห็นออกมาแต่ Resin เหมือนกัน  :iconlove:
ว่าแต่ตอนนี้ไม่รู้การ์ตูนไปถึงเล่มไหนล่ะ แทบไม่มีโอกาสได้แวะเลย
- ecole du ciel
แถมด้วยอีกสามเรื่องที่ตามไม่ทันละ
- CCDA
- Gundam THE Origin
และ Guyver
 :icongift:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:03:40 AM »
สวยมากๆเลยครับ หัวตัวนี้ดูแปลกตาจริงๆครับ >W<

ออฟไลน์ puieng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:56:02 PM »
เส้นลวด มีขายที่ไหนบ้าง

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:02:02 PM »
โอ้ ยกแขนได้ด้วย :iconlol:

น่าหาโล่มาให้ถือหน่อยเหมือนในเรื่อง เปลี่ยนปืนเป็น จิมบีมไรเฟิล (ของ GM II) ก็ดีนะ

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:15:35 AM »
ลงสีดีเลยครับ เล็งๆไว้ว่าจะซื้อก็ไม่ได้ซื้อซะ
แต่ตัวมันเล็กกว่าที่คิดนะครับ นึกว่าจะเท่าๆกับGM 1/144ทั่วไปซะอีก
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:16:40 AM โดย nikoneko »