ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ ] ชมรมคนรักสัตว์ ZOIDS HMM EZ-015 Ironkong Schwartz Ver.  (อ่าน 5462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaemodel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
สวัสดีครับ วันนี้พาสัตว์โลกน่ารักมาให้เชยชมกันอีกตัว

กับ 1/72 ZOIDS HMM EZ-015 Ironkong Schwartz Ver.

มาเทียบดูกล่องกันดีกว่า อาร์ทสวยพอตัว กล่องใหญ่ ราคาโหดๆที่ 12000 เยน

หนาจน 1/144 นี่เทียบไม่ติด

หลังกล่องขอโชว์ความสูง  :iconfreak:

เปิดกล่องดูหน่อย แยกเป็น 2 กล่องย่อยอีกที หน้ากล่องย่อยมีรูปร่างให้ด้วย (จริงๆก็รูปในใบต่อนะละ  :iconshy:)

แผงเพียบ เยอะจนมึน... แต่ก็นะมันย้อมมาจากตัวเก่า แค่เปลี่ยนสี โคโตเลยใจดีให้แผงบางแผงเบิ้ลไปเลย เพราะสีมันไม่เหมือนกัน เช่น เกราะหน้าอกจะให้มา 2 แผงเลยสีแดง กะแผงสีดำ เปลืองชะมัด.... และเป็นจุดสำคัญที่ทำให้ผมพลาดต่อผิดสีจนได้ แถมแก้ไขลำบาก ไว้จะเล่าอีกทีครับ  :iconcryout:

เอาละมาดูหัวกันดีกว่าครับ หล่อ....ละมั้ง  :iconsweat:

ปากเปิดได้นะเออ แต่ก็ได้แค่นี้ละ ได้โชว์ฟันนิดหน่อย จริงๆมีลิ้นนะ แต่มันอ้าได้แค่นี้อะ.... :iconangry:

เปิดค็อกพิทโชว์ได้ นักบินลงสีให้เลย ไม่มีแสนปฟิตนะ วางไว้งั้นละ  :iconnasty:

ดีเทลห้องนักบิน ทำสีกันตาเหล่

หัวไหล่กันต่อ เป็นอีก 1 ส่วนที่ให้ซ้ำมามั้งถ้าจำไม่ผิด เพราะแบบเดิมมันสีดำ....

ไหล่ดันทำเป็น 3 ชิ้นประกบกัน มีชิ้นบน หน้า และหลัง และมีชิ้นดำเหมือนแผงระบายความร้อนนั้นต้องใส่ไว้ก่อน ยังคิดอยู่เลยจะอุดขัดยังไงดี  :iconcry:

แผงสีดำด้านหลังนี้.....ถ้าจะทำสีอย่าเพิ่งกดลงไป เดี๋ยวเอาไม่ออกนะ เตือนไว้ก่อน อิๆ

ตรงไหล่มีที่เปิดยิงมิซไซส์ได้ แถมแยกแผงมิซไซส์ให้เลย ทำสีสบายหน่อยส่วนนี้

ส่วนนี้เสียบเข้าเดือย แล้วตามด้วยแขนเสียบประกบด้านนอกอีกที อย่างที่เห็นมันเป็นรูพลาสติกธรรมดา และเดือยจากลำตัวที่เอามาเสียบเนี่ย มันทำเป็นหยักๆเพื่อให้หมุนเป็นจังหวะได้โอเคดี แต่.... หมุนนานๆหรือบ่อยๆเข้าได้รูเนี่ยมันจะเริ่มหวานและในที่สุดก็หลวมโคร่ก.... :iconcry:

เอ้า มาที่แขนกันต่อ ใหญ่อะเพราะใช้ยืนแทนขาเลยละ

งอได้เยอะพอควรเลย แต่จุดงอช่วงต้นแขนหลวมรับแรงแขนตอนยกไม่ไหว ย้วยเลย ช่วงงอใต้ศอกกลับแข็งแรงมาก :iconpanic:

ดีเทลแขน ละเอียดดี และสวยงามเลยละ แต่โช็ค.....ประดับไว้งั้นยืดหดไม่ได้นะ 55+

มือและนิ้วนี่ยาวมาก ตามสไตล์ลิงอะนะ และงอได้ทุกข้อเสียแค่ถ่างไม่ค่อยได้ ถ่างออกได้น้อยมากๆจนแทบจะไม่ได้เลยละ

เลิฟยู!!!  :iconlike:

พีชชชช!!  :iconvsign:

ต่อด้วยขา ป้อมสั้น ต่างกะแขนที่โคตรยาว 55+
ดีเทลจัดเต็มไปเลย เกราะนอกถอดได้นะ แต่ไว้วันอื่นค่อยจัดให้ดู ไม่ไหวจริงเยอะและต่อคืนยากมาก  :iconsoul:

ฝ่าเท้าก็มีดีเทลนะเออ

ยืดและย่อขา ....ได้แค่นี้ละ .....

มาที่ลำตัวบ้าง ดีเทลเทพเลยละ มีโครงใน และเกราะนกถอดได้ แต่ก็มีข้อเสีย ไว้บ่นตอนสุดท้ายอีกทีครับ  :iconfreak:

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านข้าง

และอื่นๆ พร้อมซูมดีเทล อีกทั้งตรงหน้าอกสามารถถอดข้างในออกมาได้ มันคือ ซอยด์คอร์นั้นเอง
และตรงนี้ละที่ผมพลาดซะแล้ว ชิ้นเกราะหน้าอกมันจะมี 2 แผงครับ ดำ และแดง ซึ่งตัวนี้ต้องใช้แดง แต่ผมต่อเพลินไปต่อดำเข้าไป ตอนแรกก็ว่าไม่มีปัญหาแต่มันมีปัญหาตรงชิ้นสีดำที่เหมือนฟินระบายความร้อนตรงเกราะอกทั้ง 2 ข้างมันมีมาให้แค่คู่เดียวสีดำครับ ผมดันมันส์มือกดลงไปซะแน่น แถมข้างหลังชิ้นอกนี่ไม่มีรูให้ดันชิ้นดำนี่ออกมาด้วยปิดตายเลย.....หมดสิทธิ์เอาออก ทำสีก็คงต้องบังพ่นเอาลำบากอีก..... :iconcryout:

เอาละ แบ็คแพ็คอาวุธกันเลย

จริงๆเจ้าอาวุธทั้งชุดเลยเนี่ย เอาของเก่ามาหมดเลย จากตัวอื่นๆมายำๆนะละ พูดง่ายๆอะครับ ย้อมทั้งตัวอะตัวนี้  :iconcry:
แถมการแยกสี.......แยกชิ้นนี่.......อุดขัด บังพ่นตาเหลือกอะ

ช่วงคอจะมีจุดขยับเลื่อนไปข้างหน้าและถอยมาข้างหลังได้นิดหน่อย

เรียบร้อยได้เวลารวมร่าง ได้เป็นคิงคองซะทีครับ  :iconwish:
จากปัญหาตรงเกราะที่ต่อพลาด หลังมือผมเลยใช้สีดำแทนที่จะสีแดงไปด้วยเลย เพราะมันดูเข้ากันมากกว่า สรุปต่ออกมาเสร็จมีแค่ไหล่ที่สีแดงก็ดูดุดันสวยไปอีกแบบ กลายเป็น VOKONG THE LAST RED SHOULDER ไปซะละ  :iconnasty:

จัดท่ากันซะหน่อย

ท่าแบบปกกล่อง พยายามทำให้ได้.....

โชว์พลัง แหลกคามือแน่ๆ

กร้อบ!!

โชว์ปืน

เห้ย!! ไปซื้อน้ำมาดิ  :iconmouth:

ซื้อถึงไหนนั้น  :iconshy:

อย่างหล่อ  :iconjoy:

โย่ว!  :iconfreak:

ลิง งงๆ  :iconwish:

เอาละมาสรุปนิดหน่อยนะครับ ส่วนตัวเจ้าตัวนี้พอใจในระดับนึง ด้วยความที่ใหญ่และละเอียด จุดขยับสนุกสนานมีอะไรให้เล่นเยอะ เอามาโชว์นี่ใครเดินมาเห็นมองตามกันหมดมันเด่นจริงๆ แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่มีข้อเสีย หลักๆเลยคือ มันชิ้นเล็กชิ้นน้อยทั้งตัวพอเล่นมากๆชิ้นเด้ง ชิ้นกระจุยง่ายมากและแทบทุกจุดเลยครับ มีหัวนี่ละที่ไม่เคยกระจุย....จุดเดียวจริงๆ

ลำตัวนี่หนักสุด ตอนต่อนี่กำลังมันส์กะดีเทล แต่ต่อแล้วจะเจออารมณ์แบบ....เห้ย แค่นี้พอแล้วเหรอ ไม่หลุดร่วงหมดเหรอแบบนั้นเยอะมาก บางจุดมันเชื่อมกันดูมักง่ายไปหน่อย ซี่โครงข้างในก็เชื่อมกันง่ายเกินจับไม่ได้ข้างในหลุดอีด ต้องรื้อมาต่อใหม่ ... มีมาให้ดูนิดหน่อย

อันนี้เป็นชิ้นส่วนท้องที่เปิดอ้าได้ในระดับนึง ซึ่งจุดต่อจุดเชื่อมมันเข้าขั้นหลวมร้ายแรงมาก จับไม่ได้ จับเป็นหลุด ถ้ามองดีๆจะแค่เสียบไปเฉยๆแค่นั้นละ และอยู่ซะกลางท้องจุดที่ชอบจับเล่นอีก หลุดจนเซ็งเลย  :iconangry:

อีกจุดก็ ชิ้นถัดจากส่วนท้องนี้เลยละครับ
มันจะโยกขึ้นลงได้ แต่การต่อมันนี่ หลวมได้โล่มาก จับเป็นกระจุย โดยจะแบ่งเป็น 3 ชิ้น อย่างที่ผมวงครับ 1 ชิ้นตรงกลางและ 2 ชิ้นซ้ายขาวเป็นเดือยเล็กๆเสียบกะด้านข้างเท่านั้น ง่ายๆแบบนั้นเลย

ตัวอย่างก็ราวๆนี้ครับ จริงยังมีที่อื่นยิบย่อยอีกเยอะ แขนนี่ก็ย้วย รับ นน.ไม่ค่อยไหวเวลายกขึ้น หลังมือกระจุยง่ายมาก เกราะตรงขาก็กระจุยได้ง่ายถ้าไปเล่นท่ามันเยอะๆ

เอาไว้ตั้งโชว์อะละ นานๆเปลีย่นท่าทีนึง เวิร์คสุดละครับ มันเท่มากจริงๆนะ  :iconjoy:

ข้อดี
-สวย ตัวใหญ่ ต่อดิบตั้งโชว์ก็งามแล้ว
-เข้าตู้โชว์ใครเห็น ชายตามองแน่นอน 
-ดีเทลสะใจ (ถึงแม้จะทำไว้หลอกๆก็เหอะ) มีลูกเล่นให้เล่นเยอะ
-จุดขยับดีในระดับนึง ติดที่ขาที่เดียวเพราะสั้นมากกก

ข้อเสีย
-กระจุยง่ายทั้งตัว ยิ่งลำตัวจุดที่เราชอบจัดท่าทางซะด้วย ประกอบแบบเชื่อมกันง่ายๆเกินไป จับมีหลุดตลอด
-ขาสั้น รับ นน. ทั้งตัวไม่ค่อยไหว.....
-เล่นไม่นานก็ยวบไปหลายจุดละ
-ย้อมทั้งตัว ไม่มีอะไรใหม่เลย..... แถมแพงขึ้น ของเดิม 9800 เยน ตัวนี้ 12000 เยน ชิ้นเหลือไม่เยอะแต่ใหญ่ๆทั้งน้านนน

เทียบไซส์กะ Berserk Fuhrer และ 3.0

วันนี้ขอลาไปก่อน สวัสดีเค้าซิลูกคอง  :iconlike:

ขอบคุณที่แวะมาชมคร้าบบบ  :iconvsign:

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ ] ชมรมคนรักสัตว์ ZOIDS HMM EZ-015 Ironkong Schwartz Ver.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 01:57:04 AM »
แจ่มครับ สุดยอดเลย :iconwish:

ออฟไลน์ Alongkot

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 6
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ ] ชมรมคนรักสัตว์ ZOIDS HMM EZ-015 Ironkong Schwartz Ver.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:25:47 AM »
เท่อะ  :iconlike:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 06:11:08 PM »
อย่างที่บอกอ่ะครับ โมโคโตให้ดีต้องหลังปี 2012 เป็นต้นไป เพราะมันออกแบบแน่นขึ้น

ตัวนี้ออกหลังๆก็จริง แต่ต้นเบสจริงๆมาจากไออ้อนคองปี 2009 อ่ะครับ..........  ยุคที่โคโตยัง จับเป็นหัก ขยับเป็นหลุด  ส่วนบาซัคฟูเร่อ ออกที 2012 พอดี  เลยค่อนข้างดีหน่อย

โคโตยุคก่อนต่อละหลุด  แต่หลังทำสีพอดีเป๊ะ  มายุคนี้ต่อดิบแน่นมาก แต่หลังทำสีต้องมาเหลาเดือยเอา ไม่งั้นประกอบมีร้าว แน่นมาก  ได้อย่างเสียอย่างอ่ะนะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Kaemodel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 06:39:55 PM »
อย่างที่บอกอ่ะครับ โมโคโตให้ดีต้องหลังปี 2012 เป็นต้นไป เพราะมันออกแบบแน่นขึ้น

ตัวนี้ออกหลังๆก็จริง แต่ต้นเบสจริงๆมาจากไออ้อนคองปี 2009 อ่ะครับ..........  ยุคที่โคโตยัง จับเป็นหัก ขยับเป็นหลุด  ส่วนบาซัคฟูเร่อ ออกที 2012 พอดี  เลยค่อนข้างดีหน่อย

โคโตยุคก่อนต่อละหลุด  แต่หลังทำสีพอดีเป๊ะ  มายุคนี้ต่อดิบแน่นมาก แต่หลังทำสีต้องมาเหลาเดือยเอา ไม่งั้นประกอบมีร้าว แน่นมาก  ได้อย่างเสียอย่างอ่ะนะ

ใช่เลยครับท่านนาโร ขยับเป็นหลุดจริงๆ เล่นยากตรงนี้ละ แต่เอ่เหอะพอทำใจได้ส่วนมากเอามาวางโชว์แค่นั้นละ  :iconcry:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 09:22:55 PM »
ปัญหาของโม โคโต ตระกูลซอย์เลยครับ ไอเรื่องจับแล้วกระจุยเนี่ย
ผมมีอยู่จับเล่นไม่ได้เลย จับเป็นหลุดๆ และเรื่องกันพ่นเนี่ยเห็นแล้วเหนี่อย  :icondizzy:
ว่าจะจับมาทำสี หลายทีแล้ว แต่เห็นแล้วเหนี่อยเลยวางให้ฝุ่นเกาะเหมือนเดิมแล้วกัน  :iconpale:
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon