ผู้เขียน หัวข้อ: SD Kageninja ShaZaku นินจาชาซาคุ  (อ่าน 4219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Kageninja ShaZaku นินจาชาซาคุ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:29:32 PM »
SD Kageninja ShaZaku นินจาชาซาคุ

สวัสดีครับวันนี้ขอนำ Kageninja Shazaku ที่ทำเสร็จได้ซักพักมานำเสนอครับ
เนื้องจากไปเปิดดูการ์ตูนกันดั้มซามูไรภาคเก่าๆมาทำให้อยากได้อะไรที่เกี่ยวกับ
มุฉะกันดั้มครับ อยากได้มุฉะแบบเอสดีรุ่นเก่ามากๆเลย
ตัวผมเองก็ยังไม่รู้ประวัติอะไรของนินจาซาคุตัวนี้ครับ แต่ครั้งแรกที่เห็นกล่องก็รู้สึกชอบมากๆ
ดูเท่ห์และน่ารักไม่น้อยเลยจึงตัดสินใจเริ่มทำตัวนี้ก่อนครับ

ก่อนทำสีซักเล็กน้อย

ผ่ากลางทุกส่วน หัว ตัว แขน ขา ปืน OAO!!!

สามารถเปลี่ยนเป็นซาคุปกติได้ แต่เห็นหน้าแล้วผมนึกถึงพวกเดวิลเยลโล่จากภาค G เลยครับ

ประกอบๆ อุดขัดๆ

ขณะนี้เรากำลังผ่าตัดเพิ่มความน่าเล่นอีกนิดด้วยการทำให้มือหมุนได้
การประกอบคล้ายๆ FG Zaku I รุ่นเก่ามากๆครับ เอสดีรุ่นนี้ประกอบคล้ายๆกันหมด
ข้อต่อของเจ้าซาคุเป็นพลาสติกกันทั้งตัว ขนาดยังไม่ได้เล่นยังหล่วม

ถ่ายก่อนพ่นรองพื้น

เตรียมพ่นสีครับ

ทำสีเสร็จแล้วครับ

สีที่ใช้
รองพื้นด้วยสีกระป๋อง Kobe รองพื้นเทา เบอร์ 266

สีดำ สีทอง สีเงิน เป็นของ Gaia
นอกนั้นเป็นสี Mr.Color ทั้งหมดครับ
สีดำ Gaia 002 Pure Black พ่นทั้งตัว
สีขาว  White 1
สีทอง พ่นแดง Red 3 รองพื้นก่อน พ่นสีทอง Gaia 010 Bright Gold
แล้วตามด้วยเคลียร์เหลือง Clear Yellow 48 ครับ
สีเงิน Gaia 021 Star Bright Silver
สีเทา Neutral Gray 13 ผสมดำนิดหน่อย
เทาเขียว(มือ)  เอาสีเทาที่เหลือๆมาผสม สีเขียว Yellow Green 64 นิดหน่อย
สีแดง พ่นขาวส่วนกลางๆเส้นที่เท้า แล้วพ่น Red 3 ครับ

วอชตัดเส้นด้วย Panel Line ของ Tamiya
ตัดเส้นเพิ่มบางส่วนอีกด้วย Pigma ของซากุระ
แล้วปิดท้ายด้วยเคลียร์ด้าน Gaia 008 Flat Clear

ส่วนตา พ่นชมพู Fluorescent Pink 174 บนกระดาษ 80 แกรม ตัดแล้วเอามาวาดตาดำ
สัญลักษณ์ต่างๆ เอาสติกเกอร์เก่าไปสแกน ปริ้นแล้วออกมาตัดครับ
ติดพวกตาและสัญลักษณ์ ด้วยกาวลาเท็กซ์

ภาพมุมต่างๆครับผม >W<

เดินเบาๆสีสันที่ไม่โดดเด่นทำให้ไม่มีใครมองเห็น เหมือนดั่งเงา ถึงมองเห็นก็ไม่มีใครสนใจ OAO!!!

ถ้าถามถึงซาคุตัวนี้สำหรับฉัน ซาคุคือเงา ~~~

รอบๆตัวครับ

โชว์อาวุธ ปืนใหญ่นินจา >0<

ส่องง่ายๆ ปืนใหญ่พอๆกับตัว

วางปืนลงก่อน

โชววว กรงเล็บนินจา

This Is A ดาบ

ซาคุนินจาสามารถแบกอาวุธทุกชิ้นที่มาด้วยได้หมดครับ

หันข้อมือมาแล้วทำให้ขยับเล่นได้เพิ่มอีกหลายๆท่า

ท่าวิ่งแบบนินจา

แต่ซาคุก็ยังเป็นซาคุ ยังไงก็ต้องมีขวานข้างกายอยู่ดี

ชิ้นส่วนหัวที่เหลือ ลองเอามาทำเป็นรูปปั้นดินเหนียวสำหรับเอสดีครับ
ก๊อปส่วนตัวเพิ่มอีกอันนึงด้วยพิมพ์ยางลบ

รวมพี่น้องกันพลา
ถ่ายภาพกับสามพี่น้องซาคุ ตัวนินจาตาแบ้วมากๆเมื่อมาอยู่กับสามพี่น้องซาคุ

ซาคุเหมือนกันไปด้วยกันได้

ถ้ามีสามตัวนี้อยู่ช๊อตนี้ขาดไม่ได้ อิอิ

ถ่ายด้วยกันกับพี่น้องตาเดียวตัวอื่นๆ

ถ่ายรูปคู่กับ Musha ZZ เป็นตัวที่สีทำมาพร้อมๆกันครับ
ผมมีพรรคพวกของมุฉะรุ่นเก่าหมดแล้วครับ ขาดแต่ตัวมุฉะกันดั้มใครมีทักผมมาได้เลยนะครับ อยากได้มากๆจริงๆ  ;A;

โจ๊กเกอร์ไลเกอร์ก็มาเล่นกับนินจาซาคุด้วย

ถ่ายเทียบกับบลูเฟรม และน้องด๋อยโซนิโกะครับ นินจาซาคุตัวเล็กไปเลย

ถ่ายคู่กับช่างปั้นที่ปั้นซาคุ ทำสีพร้อมกันกับนินจาซาคุครับ

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับผม >W<

ฝากเพจด้วยครับผม
สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
เพจ Off Art กับ สารพัด สารพัน

ออฟไลน์ alucard26

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: SD Kageninja ShaZaku นินจาชาซาคุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:46:16 PM »
งานน่ารักดีครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: SD Kageninja ShaZaku นินจาชาซาคุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 05:26:36 PM »
สวยดีครับ เห็นแล้วคิดถึง

SD รุ่นเก่าๆ นี่ ตัวเล็กป้อมน่ารักดี  :iconlove: มีระบบยิงปืนสปริงด้วย  :iconwish:

แต่พอพัฒนาขายาวขึ้น ดูเท่ขึ้น จุดขยับเพิ่มขึ้น แต่ความน่ารักลดลงซะงั้น เหมือนมาคนล่ะline ไปแล้ว

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:38:58 PM »
งานน่ารักดีครับ
ปล. WIP ระเอียดมากครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:37:38 AM »
ชอบๆ งานน่ารักดีครับ เเต่ขึ้นตอนการทำ

ไม่หมูเหมือนชื่อเรย ตามสโลเเกน SD เเป๊ะ( โมที่ทำมาก เเต่ได้น้อย เหอๆ)

SD นี่พอมาอยู่รวมๆกันเป็นเเก๊งค์เเล้วดูมีพลังมากๆเลย :iconsmile: 

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 02:04:35 PM »
งานน่ารักมาก เห็นแบบนี้งานไม่หมูเลยนะนั่น งานโหดมาก
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:44:00 PM »
สวยมากครับ  งานเล็กๆแต่ไม่ธรรมดาจริงๆ เก็บงานละเอียดมาก สุดยอดครับ :iconvsign:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/