ผู้เขียน หัวข้อ: [ แกะกล่องแตกไลน์ ] ปืนใหญ่อัตราจร M12 "คิงคอง" แห่งสหรัฐ [1/72]  (อ่าน 3572 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinfear

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับวันนี้ผมมารีวิวรถถังคันที่ 2 จาก 4D ชุดรวมรถถัง ชุด2 วันนี้ที่จะมารีวิวก็คือ
 รถถัง M12 แห่งกองทัพสหรัฐ ซึ่งมีชื่อเล่นว่าคิงคอง (ข้อมูลจาก world of war tank)

สำหรับเจ้านี่จะแตกต่างจากAS-90 ที่เคยรีวิวไปโดยเจ้านี่จะสามาตรยกปืนหลักได้ถึง 45องศาโดยประมาณ
 และยังสามารถหมุนปืนได้ 360 องศาเลยทีเดียว แต่ปืนรองเจ้านี่เป็นตัวดัมมี่ จึงเล่นมากเหมือน AS-90 ไม่ได้นะ

ชิ้นส่วนน้อยเหมือนเดิม แต่แอบมีพลาดตรงชิ้นยางครีบเพียบ แต่ยังดีที่ดีเทลคมเหมือนเดิม

สรุปรวบไปต่อเสร็จ + เทียบสเกลเลยแล้วกัน

สรุป
  ข้อดี
  1.หมุนปืนหลักได้อิสระ
  2.ดีเทลคม ไม่มีตรงไหนแหว่งโหว่หรือยุบเลย
  3.ประกอบง่ายมาก
  4.เพราะมันเป็นรุ่นที่ขนาดเล็ก ขนาดจึงเหมาะเล่นกับสเกล144 รุ่นเล็ก......(ตั้งแต่ยุคCross boneยาวไปเลย...)
 ข้อเสีย
   1.ปืนรองเป็นดัมมี่แค่แปะไว้งั้นแหละ (ดูรูปตอนเสร็จคุณแท่งเล็กๆไกล้ปืนใหญ่นั่นแหละ)
   2.ครีบเท้าตะขาบ(ชิ้นยาง)เพียบ ถึงจะกรีดออกง่ายแต่ก็ทำเอาเฟลเหมือนกัน
   3.ไม่มีดีเทลให้แปะเลยดูโล่งๆ

ต่อไปเอาคันไหนดีที่เหลือมี M113A2 M88A1G YRP-765 ที่เเหลืออีก2คัน ภาษาจีนเลยไม่รู้ชื่อ - -

ปล.พอดีผมไม่ได้แปะรูปเต็มเพราะไม่รู้จะรีไซส์ยังไงให้พอดี ส่วนข้อมูลรถถัง ผมไม่รู้เลยไม่ได้ลงเพราะไม่เคยศึกษามาก่อน ไครรู้ก็เพิ่มให้ไม่ว่ากัน ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2014, 06:56:26 PM โดย shinfear »

ออฟไลน์ afterlife

• *
เห็นแล้วอยากได้ ไม่ทราบว่าไปได้มาจากที่ไหนครับ

ออฟไลน์ shinfear

• *
เห็นแล้วอยากได้ ไม่ทราบว่าไปได้มาจากที่ไหนครับ

ขออณุญาติก็อบคำจากกระทู้ก่อนนะครับ

" http://www.gundamfreestyle.com ลองเข้าไปดุที่หมวดรถสเกล1/72ครับ มีพวกโมเดลเครื่องบิน เรือ เรือดำน้ำด้วยแต่ดีไหมผมไม่รู้นะไม่เคยลอง "

ปล.มันขายแบบเป็นชุดนะครับ แนะนำให้รอดูรีวิวคันอื่นประกอบการตัดสินใจด้วยครับ อันนี้เป็นชุด2 รีวิวไปแค่ 2คัน ที่เหลือจะทยอยเอามาลงครับ

ออฟไลน์ afterlife

• *
ขอบคุณคร้าบ  :iconwish: