ผู้เขียน หัวข้อ: งานแอร์บรัชตัวแรก 1/144 OO Raiser (TT)  (อ่าน 4336 ครั้ง)

ออฟไลน์ torabytes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
งานแอร์บรัชตัวแรก 1/144 OO Raiser (TT)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 07:00:22 PM »
แอร์บรัชที่ใช้มากับปั้มเต่าครับ หัว 0.3 มม.
 - สีเป็นของจีนยี่ห้อ QY
 - รองพื้นด้วยสีรองพื้นพลาสติกของ TOA
 - เคลียร์ด้านของ QY

หน้าตรง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ซุมชัด ๆ

ร่างเวฟไรเดอร์  :iconnasty:

จบด้วยท่าออกตัวไปดาวอังคาร  :iconfreak:
Ice is nice.

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: งานแอร์บรัชตัวแรก 1/144 OO Raiser (TT)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 09:04:32 PM »
แนะนำนิดนะครับ
น่าจะตัดเส้นงานด้วยนะครับตัวงานจะได้เด่นขึ้นมาครับ
และงานที่ทำมันดูเหมือนไม่ได้ทำสีอะครับ น่าจะทำสี
ให้มันแตกต่างจากต้นแบบหน่อยนะครับ หรือไม่ก็ฝึก
ไฮไลท์เลยนะครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ shinfear

• *
  • Like: 0
Re: งานแอร์บรัชตัวแรก 1/144 OO Raiser (TT)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 10:08:05 PM »
    ดูจากดีเทลตัดเส้นด้วยดินสอสินะครับ แนะนำให้ลองหามารค์เกอร์มาใช้ครับ ไม่งั้นก็ปากกาหัวเข็มของซากุระก็ได้ถูกกว่ากันเยอะ
  แต่ด้านทำสีนับว่าสวยไม่แพ้โมแท้เลยทีเดียว คราวหน้าลองทำสีแบบของตัวเองดูสิ น่าจะได้อะไรที่ดูต่างไปพอสมควร

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 10:35:45 PM »
ตรงสีขาวและเหลืองบริเวณส่วนเขา (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรดี) เหมือนเป็นรอยนะครับ ไม่แน่ใจเพราะผิวพลาสติกหรือพ่นแล้วมีฟองอากาศ

ส่วนตรงอีืนผมว่าโอเคนะ ถ้าตัดเส้นสักหน่อยก็เยี่ยมครับ :iconvsign:

ปล. ชอบภาพสุดท้าย เหมือนทำท่าสิ้นหวัง (ไม่ใช่ล่ะ) :iconnasty:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:14:09 PM »
ขอบคุณทุกเทคนิคและคำติชมครับ จะปรับปรุงในการโมครั้งต่อไปครับ  :iconsmile:

ดูจากดีเทลตัดเส้นด้วยดินสอสินะครับ แนะนำให้ลองหามารค์เกอร์มาใช้ครับ ไม่งั้นก็ปากกาหัวเข็มของซากุระก็ได้ถูกกว่ากันเยอะ
  แต่ด้านทำสีนับว่าสวยไม่แพ้โมแท้เลยทีเดียว คราวหน้าลองทำสีแบบของตัวเองดูสิ น่าจะได้อะไรที่ดูต่างไปพอสมควร
ผมใช้สีอีนาเมล์กระป๋องละ 18 บาทผสมน้ำมันสนตัดเส้นครับ ซึ่งมันวอชไม่ติดครับ ได้แต่ตรงร่องลึก ๆ  :iconcry:

ตรงสีขาวและเหลืองบริเวณส่วนเขา (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรดี) เหมือนเป็นรอยนะครับ ไม่แน่ใจเพราะผิวพลาสติกหรือพ่นแล้วมีฟองอากาศ

ส่วนตรงอีืนผมว่าโอเคนะ ถ้าตัดเส้นสักหน่อยก็เยี่ยมครับ :iconvsign:

ปล. ชอบภาพสุดท้าย เหมือนทำท่าสิ้นหวัง (ไม่ใช่ล่ะ) :iconnasty:
เช็คดูแล้วมันเป็นคราบกาวจาก Nito Tape ครับ มันเก่ามากจนกาวเยิ้มแล้วเอาออกไม่หมดน่ะครับ ผมเอานิ้วไปขูดออกดู  :iconpale:

แนะนำนิดนะครับ
น่าจะตัดเส้นงานด้วยนะครับตัวงานจะได้เด่นขึ้นมาครับ
และงานที่ทำมันดูเหมือนไม่ได้ทำสีอะครับ น่าจะทำสี
ให้มันแตกต่างจากต้นแบบหน่อยนะครับ หรือไม่ก็ฝึก
ไฮไลท์เลยนะครับ
ไฮไลท์นี่เติมแค่สีดำลงไปนิดแล้วพ่นรอบ ๆ ได้รึเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:21:32 PM โดย torabytes »

ออฟไลน์ Ekkawit

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 10:23:41 AM »
ขอบคุณครับ
ถ้าใช้สียี่ห้อดีๆหน่อยน่าจะเนียนเหมือนกันนะเนี่ย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 12:28:39 PM »
ขอบคุณครับ
ถ้าใช้สียี่ห้อดีๆหน่อยน่าจะเนียนเหมือนกันนะเนี่ย

เนียนอยู่นะครับ แต่ผมขัดผิวไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่  :iconnasty:

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 10:06:00 AM »
เริ่มได้ดีครับ ตัดเส้นนี่ใช้สีอินาเมลทามิย่าขวดเหลี่ยมๆกับนำ้มันรอนสันดีกว่าครับใชัง่ายสะดวกดี