ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการพ่น clear หน่อยครับ  (อ่าน 1852 ครั้ง)

ออฟไลน์ u0063

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการพ่น clear หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 11:26:50 PM »
คือผมไปอ่านในหนังสือมือใหม่หัดเล่นกันพลา gunpla ที่ตัดเส้นด้วย marker แล้วไม่ควรพ่น clear ที่มี แลกเกอร์ผสมอยู่ เพราะจะทำให้เส้นที่ตัดไว้ละลาย ดังนั้นควรใช้สูตรที่เป็นน้ำแทนคือใช้ของ Top Coat
ผมเลย่มีข้อสงสัยครับว่าแล้วถ้าเราพ่นรองพื่นสี clear ของ leyland ก่อนแล้วค่อยพ่นทับด้วย สี clear ของ leyland ที่ผสมแลกเกอร์ทับไปอีกรอบแล้วรอยที่เราตัดเส้นจะละลายหรือไม่ประการใดครับ
วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถามเรื่องการพ่น clear หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 03:12:17 PM »
ถ้าเราพ่นรองพื่นสี clear ของ leyland ก่อนแล้วค่อยพ่นทับด้วย สี clear ของ leyland ที่ผสมแลกเกอร์ทับไปอีกรอบ
อ่านตรงนี้แล้วไม่เข้าใจเลยไม่รู้จะตอบยังไงครับ เท่าที่ทราบ clear leyland มีแต่สูตรLacquer ซึ่งก็ละลายMarkerเหมือนกัน แต่มันไม่ได้ละลายจนสีเลอะหรอกครับถ้าไม่ได้พ่นจนเยิ้ม ปกติเวลาพ่นให้พ่นห่างๆนิดนึงพ่นผ่านไปผ่านมา อย่าพ่นจ่อแค่นี้สีจากmarkerก็ไม่เลอะละครับ