ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ สอบถามเรื่องสี/decal/พ่นเคลียร์  (อ่าน 10334 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanitknight

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มือใหม่ สอบถามเรื่องสี/decal/พ่นเคลียร์
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 07:15:39 PM »
 :iconvsign:สวัสดีครับผมออกตัวก่อนเลยว่าไม่มีความรู้ใดๆด้านสีและด้านโมเลยซึ่งเด็กๆผมเคยต่อดิบแค่1ตัว ทีนี้เลยอยากลองกลับมาเล่นgunplaใหม่แบบโมโดยเริ่มจากการพ่นสีด้วยกระป๋องสี ทีนี้ผมได้ทำการซื้อของมาบ้างแล้วแต่ยังงงๆบ้างไม่รู้ต้องซื้ออันไหนอีก
จึงอยากถามแบบไขข้อข้องใจแบบหมดเปลือกเลย
คือ... ตอนนี้ผมได้ซื้อ
หุ่น      MG Strike Freedom
(อยากลองหัดเล่นจากสีกระป๋องไปก่อนครับ)
สีขาว     ........
สีน้ำเงิน  ........
สีดำ      ........
สีเหลือง .........ตรงหัวอันนี้ไม่ค่อยอยากจะซื้อเพราะรู้สึกว่ามันน้อยนิดเหลือเกิน
สีทอง   Tamiya TS 84 Metallic Gold  เอาไว้พ่นด้านใน
เคลียร์   Mr.Hobby Mr.super Clear Flat
รองพื้น  MR.SURFACER 1000 Spray 100ml
ตัดเส้น  Gundam Marker GM01
          Decalน้ำ
นอกนั้นจะเป็นอุปกรณ์จิปาถะต่างๆ
ปัญหาที่ผมสงสัยที่จะเอามาถามพี่ๆเพื่อนๆกันคือ
1.คือผมจะใช้สีกระป๋องของtamiyaล้วนนะครับแต่ประเด็นคือ สีน้ำเงิน ขาว ดำ เลือกไม่ถูกครับว่าควรใช้แบบไหน คือ..ผมก็อยากให้สีออกมาใกล้เคียงกลับภาพนี้ครับ
ส่วนสีเข้มๆผมไม่รู้ว่าจะเรียกว่าสีแบบไหนแต่ผมอยากใช้เป้นสีดำไปเลย แต่ตามที่กล่าวไปเลือกรหัสสี กระป๋องของtamiya ไม่เป็นครับ

2.เรื่องการพ่นเคลียร์ ถ้าผมพ่นเคลียร์ด้านตัวดั่งกล่าวที่ผมมีไป โดยที่ใช้ gundam marker gm01ตัดเส้นและdecalน้ำ มันจะหลุด ลอกไหมครับ ถ้าหลุดลอก ควรแก้ด้วยวิธีไหนครับ(ชี้เป้ามาเลยก็ได้ครับว่าผมควรที่จะทำยังไง)
3.ขอทราบเทคนิคการพ่นสีกระป๋อง + พ่นเคลียร์จากเพื่อนๆพี่ๆที่เคยผ่านประสบการณ์มาจากงานจริงๆหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2014, 07:31:07 PM โดย kanitknight »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: มือใหม่ สอบถามเรื่องสี/decal/พ่นเคลียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:12:59 PM »
1.คือผมจะใช้สีกระป๋องของtamiyaล้วนนะครับแต่ประเด็นคือ สีน้ำเงิน ขาว ดำ เลือกไม่ถูกครับว่าควรใช้แบบไหน คือ..ผมก็อยากให้สีออกมาใกล้เคียงกลับภาพนี้ครับ
ส่วนสีเข้มๆผมไม่รู้ว่าจะเรียกว่าสีแบบไหนแต่ผมอยากใช้เป้นสีดำไปเลย แต่ตามที่กล่าวไปเลือกรหัสสี กระป๋องของtamiya ไม่เป็นครับ

ตอบ สีที่ใช้ตามใบต่อส่วนมากจะเป็นสีผสม คนที่ใช้สีกระป๋องพ่นยังไงก็ไม่สามารถทำให้สีเหมือนเปะๆตามใบต่อได้ครับ ก็ต้องเลือกสีกระป๋องที่ใกล้เคียงเอา
สีขาว    - TS26 pure white (ประหยัดหน่อยก็ซื้อสีกระป๋องLeylandก็ได้ ขาวเหมือนกันแต่เนื้อสีหยาบกว่านิดหน่อยแต่ก็ใช้ได้
สีน้ำเงิน  -  ตามใบต่อ Cobalt Blue 50%+Bright blue 30% + white 20% รวมๆแล้วซื้อ TS 44 Brilliant Blue แล้วกัน
สีดำ      - ตามใบต่อ Blue 40%+ Black 30% + Red 20% + White 10% รวมๆแล้วไม่ดำปิ๊ดปี๋ งั้นก็เอา Ts 64 Dark Mika Blue ละกัน
สีเหลือง - ซื้อสีขวดมาทาเอาก็ได้ครับประหยัดกว่า หรือไม่ก็สี Leyland ,TOA ซักกระป๋องก็ได้
ป.ล. ปกติผมใช้แต่สีของMr.Hobbyซึ่งมีโทนสีใกล้เคียงใบต่อมากกว่าของยี่ห้ออื่นๆ

2.เรื่องการพ่นเคลียร์ ถ้าผมพ่นเคลียร์ด้านตัวดั่งกล่าวที่ผมมีไป โดยที่ใช้ gundam marker gm01ตัดเส้นและdecalน้ำ มันจะหลุด ลอกไหมครับ ถ้าหลุดลอก ควรแก้ด้วยวิธีไหนครับ(ชี้เป้ามาเลยก็ได้ครับว่าผมควรที่จะทำยังไง)
ตอบ Decalไม่หลุดครับ แต่แนะนำให้ซื้อ Mr.Mark softerซักขวดครับ(ขวดนึงใช้จนแก่ก็ไม่หมด)จะช่วยให้ดีคอลน้ำติดแนบกับผิวโมและไม่เห็นรอยการติดดีคอล ส่วนMarkerเวลาพ่นเคลียร์ทับ จะละลายเล็กน้อย แต่ถ้าไม่พ่นจนเยิ้มไม่มีปัญหาอะไรครับ

3.ขอทราบเทคนิคการพ่นสีกระป๋อง + พ่นเคลียร์จากเพื่อนๆพี่ๆที่เคยผ่านประสบการณ์มาจากงานจริงๆหน่อยครับ
ตอบ พ่นห่างๆประมาณ1ฟุต พ่นผ่านไปมา อย่าพ่นจี้ค้างไม่งั้นเยิ้ม ส่วนตัวคิดว่าน่าจะลองซื้อโมจีนถูกๆมาลองพ่นก่อนเสียดายสีกับเสียดายโมครับ

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: มือใหม่ สอบถามเรื่องสี/decal/พ่นเคลียร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:35:27 PM »
ตอบต่อจากคุณ unn13 นะครับ
ผมแนะนำให้พ่นลองพื้นก่อนนะครับ จะได้มีแรงยึดเกาะเยอะขึ้นนะครับ เอาของ Mr. surface ก็ได้ครับ ที่เป็นแบบกระป๋องอะครับ
พอพ่นสีหลักเสร็จก็ พ่นเคลียร์มันทับก่อน 1 รอบ พอแห้งแล็วค่อยตัดเส้น ติดดีคอล ค่อยปิดด้วยเคีลยร์ด้านครับ
เพราะถ้าพ่นเคลียร์มันก่อนจะได้ตัดเส็นด้วย panal line ได้ครับ เพราะพื้นผิวมันจะลื่นขึ้นครับ ถ้ากลัวแตก
ก็ใช้ปากกาซากุระก็ได้ครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ kanitknight

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 02:05:39 PM »
ตอบต่อจากคุณ unn13 นะครับ
ผมแนะนำให้พ่นลองพื้นก่อนนะครับ จะได้มีแรงยึดเกาะเยอะขึ้นนะครับ เอาของ Mr. surface ก็ได้ครับ ที่เป็นแบบกระป๋องอะครับ
พอพ่นสีหลักเสร็จก็ พ่นเคลียร์มันทับก่อน 1 รอบ พอแห้งแล็วค่อยตัดเส้น ติดดีคอล ค่อยปิดด้วยเคีลยร์ด้านครับ
เพราะถ้าพ่นเคลียร์มันก่อนจะได้ตัดเส็นด้วย panal line ได้ครับ เพราะพื้นผิวมันจะลื่นขึ้นครับ ถ้ากลัวแตก
ก็ใช้ปากกาซากุระก็ได้ครับ
สรุปตามที่ผมเข้าใจคือถูกต้องป่ะครับ
1.พ่นสีรองพื้นMr.surface
2.พ่นสีหลัก
3.พ่นเคลียร์เงาทับก่อนบางๆ1รอบเพื่อให้ง่ายต่อการที่panel lineมันจะไหลไปตามร่องได้ง่าย
4.ตัดเส้นด้วยpanel line+ติดDecal+น้ำย้ำmark softer(ตามที่ท่านunn13แนะนำผมมา)
5.พ่นเคลียร์ด้านปิดงาน
ปล.รบกวนถามตอนพ่นสีรองพื้น ควรรอกี่นาทีแล้วพ่นตามด้วยสีหลักครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับมีประโยชน์กับมือใหม่อย่างผมมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 02:07:37 PM โดย kanitknight »