ผู้เขียน หัวข้อ: [ แกะกล่องแตกไลน์ ] รถถังAFIV สายแต่ง YPR-765 PRI [1/72]  (อ่าน 2511 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinfear

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับทิ้งช่วงไปนานเหมือนกัน ทั้งที่ต่อเสร็จนานแล้ว เพราะว่าลองไปหาข้อมูลรถถังที่จะรีวิวมา แต่ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงก็เลยมีมั่วๆบ้างไม่ว่ากันนะครับผม

รถถังที่จะมารีวิวในวันนี้คือรถถัง YRP-765 PRI ซึ่งเจ้าPRIเนี่ย มันเป็นชื่อรุ่นคัสตอมของเจ้านี่ครับ ประมาณสไตร์กันดั้มหรืออิมพูสซึ่งเจ้านี่เป็นรถถังสายที่มีแต่งหลายแบบมาก
 ทั้งแบบไล่ล่า ไล่โจมตี ลำเลียงทหาร ต่อต้านรถถัง ซึ่งรุ่นPRIเป็นแบบลำเลียงเพิ่มที่นั่งจากเดิมที่นั่งได้ 5คน จะเพิ่มเป็น 7คน โดนยอมลดขนาดปืนลง โดยรุ่นนี้พบได้ที่เนเธอร์แลนด์ดูเหมือนทางฝั่งชาวดัชซ์จะถูกใจเจ้านี่น่าดูเพราะมียอดสั่งซื้อสูงถึง 2079คัน!!!! นับว่าเป็นรุ่นขายดีรุ่นนึงทีเดียว ร่ายให้ง่วงเสร็จก็ลองไปดูโมเดลกันเลยครับ.....

เริ่มจากชิ้นส่วน + ดีเทลงาน[น้อยเหมือนเดิม]

ส่วนที่ 2 ต่อดิบ ลูกเล่น ตัดเส้น

ขนาดจะเตี้ยเพราะเป็นรถถังเบา [เล็กสุดในชุดนี้แล้ว]

ปืนสามารถหมุนได้รอบ องศายกได้สูงประมาณ 85องศา และเปิดฝาได้

ดีเทลหลังประกอบเสร็จ+ตัดเส้นนิดหน่อย

สรุปรวมผลคะแนน
   ข้อดี
  1.ประกอบง่ายมาก ไม่มีใบต่อก็ไม่มีหลง
  2.ดีเทลชัดไม่จางตรงไหนแต่.....
  3.ราคาถูกมาก (สเกลเดียวกันแต่อย่างดีลองหาดูกล่องละ800+ แรงพอสมควร)
   ข้อเสีย
  1.ดีเทลชัดน่ะใช่แต่ว่ามันแบนไปนะ เจ้านี่มันควรจะนูนกว่านี้หน่อยไฟหน้าทำซะบี้ติดรถเลย
  2.ปนเป็นชิ้นยางเลยงอง่ายพอสมควร ต้องค่อยๆงัดตอนจะเล่นปืน

สรุปว่าเป็นงานระดับกลางๆที่ราคาถูก แต่สีเล่นพ่นมาให้แบบเดียวกันหมดถ้าส่องไฟฉายสีจะเพี้ยนแบบรูป แต่ถ้าปกติก็เป็นรายพรางแบบรถทหาร
ทั่วไปนั่นแหละแต่พ่นแบบหยาบๆเท่านั้นเอง ไครว่างอยากลองเอาไปพ่นสีดูก็ได้ ติดง่ายมาก
ผมเอาAS-90ที่ได้ซ้ำไปพ่นดูแล้วดูดีขึ้นเยอะแต่ไม่ได้กั้นเลยเป็นแค่รถถังสีดำเท่านั้น

ปล.อันนี้ทิ้งท้ายมันต่อสนุกจริงนะ แถมจะทำให้เริ่มสนใจพวกรถถังขึ้นด้วย หลังต่อไป 2-3 +ดูGirl and panzer ท่าจะได้ต่อไลน์นี้อีกสักพัก....