ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review เทพจักรกลวายุ Cybaster [BT]  (อ่าน 4753 ครั้ง)

ออฟไลน์ papababa

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Mini Review เทพจักรกลวายุ Cybaster [BT]
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 09:24:20 PM »
เพิ่งเคยลองรีวิวครั้งแรก เลยทำมาหยาบๆไปนิดนะครับ และเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ

Cybaster ยี่ห้อ BT ราคาแล้วแต่ร้าน แต่เฉลี่ยให้ใบพันไปจะมีทอนเป็นใบแดงๆมาใบนึงอย่างต่ำครับ

มาดูกล่องกันก่อนครับ ค่อนข้างใหญ่ครับ ประมาณกล่อง HG 2 กล่องต่อกันเห็นจะได้

แผงครับ เยอะพอสมควร แต่เป็นแผงเบิ้ลซะเยอะครับ

แผงดาบมีรอยเทพลาสติกครับค่อนข้างชัดมาก

อีกรุปซูมๆ

ช่วงระหว่างการต่อไม่ได้ถ่ายไว้นะครับเพราะต่อค่อนข้างช้ามากประมาณ 2 อาทิตย์ได้เพราะตัวนี้นรกแตกมากเดือยยัดไม่ลงถึง 60-70%
แถมพลาสติกเดือยก็เปราะมากและเป็นเดือยเล็กขนาดเข็มอยู่หลายอัน ผลคือหักคามือ 6-7 ทีได้
แถมได้แผลมาอีกหลายรอบเนื่องจากความแน่นของมันและชิ้นส่วนตัวนี้มีความแหลมคมเยอะมากๆ กดไปทีเข้าเนื้อตัวเองแทน ใครซื้อให้เด็กต่อต้องระวังให้ดีนะครับ

ข้ามมาต่อเป็นตัวเลยละกันครับ เทียบกับ MG ทอลกีส ครับ ค่อนข้างใหญ่ครับ นี่ 1/144 นะเนี่ย แต่ก็ไม่แปลก ตามสเป็คกันดั้มสูงราวๆ 20เมตร แต่ไซบัสเตอร์สูงตั้ง 40เมตร

ตัวเต็มครับ

อีกมุม เห็นกาวเชื่อมพลาสติกไหมครับ สำคัญมากนะครับเนี่ย  :iconfreak:

มาดูดีเทลหน้าครับ เพี้ยนอย่างชัดเจน ของจริงจะหน้าเรียวๆมีดีเทลเป็นปากเหมือนเขี้ยว แต่นี่กลายเป้นทู่ๆร่องหายหมด กรรม  :iconangry:

อันนี้ของจริง ลองดูเทียบกันครับ

แต่มองมุมสูงก็งามอยู่นะครับ

ลืมไปไม่ได้ถ่าย ไซเบิร์ดโหมด มาเพิ่มครับ จริงๆแขนต้องงอกว่านี้แล้วก็ต้องถอดมือออกแต่มันยัดยากขอไม่ถอดละกัน เพราะดูๆไปก็ไม่ต่างกันหรอก

อีกข้าง

เต็มๆตัว

ไฮฟามีเลียพร้อมฐานแถมครับครับ (ฐานเล็กมากๆ ไซบัสเตอร์ตัวเบ้อเริ่มให้ฐานมากะจิ๊ดเดียว)

โดยรวมนะครับ แน่นสุดยอดทั้งตัวครับ แถมประกบแล้วห่างกระจาย ยิ่งชิ้นใหญ่ๆอย่างตรงลำตัวนี่ห่างกันเป็นร่องเบ้อเริ่มเลยครับ
แถมบอลจอยเบ้าก็แน่นมากทุกจุด แน่นนรกแตกที่สุดก็ตรงเบ้าข้อมือครับยัดจนแขนเกือบหักเลย ไม่เคยเจอเบ้ามือที่ไหนแน่นขนาดนี้ ผมรับประกันเลยว่าแน่นระดับถือบีมแคนน่อนของ Hi Nu HWS Ver.Ka ได้สบายเลย (เฉพาะข้อมือนะ)
จุดสำคัญมากอีกจุดคือ กงเล็บเท้า พลาสติกเปราะมากเวลาดันเข้ากับร่องยึดต้องระวังให้มั่นครับ
แล้วก็ยืนเองไม่ได้นะครับเวลาติดปีก หนักครับแอ่นหงายแน่นอน นี่ขนาดบอลลจอยตรงเอวค่อนข้างฝืดแล้วนะครับ ที่ถ่ายรูปมานี่ก็ต้องเอาอะไรมาค้ำอย่างที่เห็นนี่ละ

สรุปนะครับ
1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)        7/10   รอยบุ๋มมีน้อยและไม่ใช่ชิ้นสำคัญ ร่องที่ควรมีก็ไม่มีต้องคว้านเองบ้าง ชิ้นส่วนมีรอยไหม้เต็มเลยแต่ดีที่เป็นข้างในเลยไม่เห็น มีแผงเหมือนละลายด้วยแต่อาจเป็นเฉพาะกล่องผมก็ได้
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                      6/10   ตามใบต่อไปเรื่อยๆครับแต่ต้องแก้ปัญหาที่เจอตลอด โดยเฉพาะความแน่นของเดือยต้องคว้านรูเหลาเดือยเกือบทั้งตัว แถมเดือยก็เปราะมากๆด้วย
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              6/10   ห่างเพียบครับโดยเฉพาะชิ้นใหญ่ๆ
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                      7/10   เเน่นมากเบ้าแน่นเกือบทุกจุดแน่นเกินไป
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า          8/10   สีโอเคทั้งตัวมาตายตรงดาบกับชิ้นใส ฝ้าขึ้นง่ายเนื่องจากการออกแบบมีชิ้นเล็กๆมารับน้ำหนักเยอะมาก+คุณภาพพลาสติกระดับโมจีน
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)    7/10   ลวดลายจริงๆไม่ค่อยมีอยู่แล้ว
7.หน้าตา                                                     5/10   ดูแต่หน้าจำไม่ได้แน่นอนว่านี่คือ ไซบัสเตอร์ ดีเทลหายหมด
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                     10/10   ไม่มีเลยแต่เหมือนของแท้ก็ไม่มี
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)             6/10    ดูผ่านๆก็คล้ายอยู่ครับ แต่อย่าซูมหน้ากับรอยประกบห่างๆนะ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้                        7/10    แล้วแต่คนนะครับ แต่ผมว่าเหนือยไปหน่อย และหน้าไม่หล่อเอาซะเลย

รวม 69/100 C คับ
ใจเย็นๆค่อยๆต่อค่อยๆเฉือน อย่าประกบโดยไม่เหลาไม่เฉือน กดไม่ลงรีบถอนตัว เดือยจะหักเอา แงะไม่ออกหรอกนะ แงะออกเดือยก็หัก
อาร์ทไนฟ์อย่าให้ห่าง กาวอยู่ไว้ให้ใกล้มือครับ
ตัวนี้มีปัญหาจากการออกแบบ (ตั้งแต่ต้นฉบับนั่นแหละ) หลายๆจุดเลยครับ โดยเฉพาะเท้าที่เป็นส่วนรับน้ำหนักทั้งตัว แต่ตรงเล็บกลับใช้เดือยรูปตัว T ยึดแค่อันเดียว ถ้าไม่หวังแกะโบกกาวตายไปเลยเป็นดีครับ ไม่งั้นยกมาเล่นทีมีหลุดกระจายครับ แล้วพวกเครื่องประดับตามตัวหลายๆอันไม่น่าดีไซน์จุดยึดมาแบบนี้ก็ยังทำเลยรู้สึกแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 09:25:05 PM โดย papababa »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: Mini Review เทพจักรกลวายุ Cybaster [BT]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:55:24 PM »
เพราะหน้ามันดูทู้ไปหรือเปล่า เลยดูไม่ค่อยเหมือน คางมันควรแหลม + ยังไม่ได้ลงสีพื้นดำด้านหลังตามันเลยดูไม่เด่น

ขอบคุณสำหรับรีวิว (เกือบไปสอยมาแล้ว)

ออฟไลน์ papababa

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: Mini Review เทพจักรกลวายุ Cybaster [BT]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:27:21 PM »
อยากเหลาหน้าเหมือนกันครับแต่ไม่เซียนพอกลัวเน่ากว่าเดิม  :icondizzy:

มาอีดิทเพิ่มรูป ไซเบิร์ดโหมด กับ ไฮฟามิเลีย ครับ ลืมถ่าย

ตัวนี้เอามาเล่นยากมากครับ จะขยับก็ติดดีไซน์เต็มไปหมดจะหยิบมาเล่นก็ไม่มีที่ที่จับได้มั่นคงเลย :iconpanic:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 09:33:22 PM โดย papababa »