ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำสี เมทัลลิค ครับ  (อ่าน 3917 ครั้ง)

ออฟไลน์ aikagosehyde

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามการทำสี เมทัลลิค ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 08:21:21 PM »
เนื่องจากสนใจอยากทำสีเมทัลลิค

1. สมมุติ เอา แดง ผสม กับ เงิน จะออกเป็น แดงเมทัลลิคมั้ยครับ
2. เวลาเคลียใส ทับ แดงเมทัลลิค ควรผสมพ่นไปพร้อมกัน หรือ เคลียทีหลังครับ
3. เคลียด้าน จะมีผลออกมาเป็นแบบไหน มีท่านใดเคยทดลองรึยังครับ

ขอบคุณครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สอบถามการทำสี เมทัลลิค ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 05:05:23 PM »
ผมตอบสั้นๆที่ละข้อนะ ตอบยาวๆเด๋วให้เพื่อนๆคนอื่นมาขยายความให้ละกันนะ

1 ได้ครับ เเต่จะไม่ได้เนื้อเมทาลิคสุดๆ เหมือนสีขวดเฉพาะเเดงเมทาลิค เเนะนำอยากได้เเบบเน้นๆ ซื้อสีเฉพาะ ไม่ซีเรียส ผสมเองเลย

2 ถ้าผสมไปเลย สีที่ได้จะออกมันวาวตามลักษณะเคลียร์  ส่วนการพ่นทีหลังเป็นการปกป้องผิวงาน รวมถึงเป็นการขัดสีด้วย  เเนะนำพ่นทีหลังดีกว่า

3 หมายถึงพ่นเคลียร์ด้าน พ่นลงสีเมทาลิคใช่ใหม? ถ้าใช่ผิวจะออกมาเหมือนผิวของ เเมคบุ๊คเเอร์นะ ประมาณนั้น ลองไปหาภาพดู

สรุป ทุกข้อที่สงสัยมา จะกระจ่างได้ด้วยการทดลองทำดูนะครับ เเล้วจะเข้าใจเองเลย  :iconsmile:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามการทำสี เมทัลลิค ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:30:41 PM »
1. แดงเมตาริกครับ แต่มันจะไม่แดงสด และก็เมตาริกไม่เข้ม
นึกไม่ออกให้นึกถึงน้ำแดงเติมนมข้นหวานอ่ะครับ  ถ้าเอาน้ำแดงเติมนม น้ำแดงจะข้นไม่ใช่แดงใส ถ้าเติมนมมาก ความใสของสีแดงก็จะน้อยลงเรื่อยๆ แต่ถ้าเติมนมน้อยๆ มันก็ไม่เข้มข้น ดูใสไป

2. พ่นทับทีหลังครับ เราพ่นเครียร์ธรรมดาทับเพื่อกันสีถลอก ดังนั้นถ้าเราผสมเครียร์ลงไปในสีพ่น สีมันก็เหลือชั้นเดียว ไม่มีอะไรเคลือบทับกันถลอก

3. ถ้าพ่นด้านทับ ความเป้นเมตาริกจะหายไปส่วนนึงครับ  คือมันไม่เงาวาวอ่ะครับ เหมือนเงินด้านๆ  ดูหมองๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/