ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Marking Tape ยี่ห้อ 3Mครับ  (อ่าน 3153 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
รบกวนสอบถาม Marking Tape ยี่ห้อ 3Mครับ
« เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 02:02:05 PM »
พอดีผมไปเจอ Marking Tape 3M Scotch Blue ที่โฮมโปร เห็นแพคเกจมันระบุว่า กระดาษกาวสับหรับงานทาสีและตกแต่งโมเดล ไม่ทราบว่าตัวนี้สามารถใช้กันสีสำหรับงานพ่นแทนของ ทามิย่าได้ไหมครับ เพราะเห็นราคาแล้วน่าสนใจ ตกอยู่ 120-255 และม้วนใหญ่มาก ผู้รู้ท่านใดเคยใช้รบกวนช่วยให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: รบกวนสอบถาม Marking Tape ยี่ห้อ 3Mครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:23:47 AM »
ของ 3M หน้ากว้าง18mm. ยาว 55ม.
ของ Tamiya หน้ากว้าง18mm. ยาว 18ม.
ราคาต่อม้วนพอๆกันแต่3Mยาวกว่า3เท่า

ปกติม้วนนึงผมก็ใช้นานจนลืมอยู่แล้วและก็ใช้แต่10mm. ถ้าซื้อของ3Mมาลองใช้คงได้ใช้กันจนกาวเหนียวละครับ  :iconlol:

อันนี้แปลจากผู้ผลิตนะ

เหมาะอย่างยิ่งสำหรับงานที่ต้องการบังพ่นในระยะยาวเมื่อเทปจะต้องแปะทิ้งไว้ถึงหนึ่งสัปดาห์. ไม้ทิ้งคราบการแม้ติดเทปทิ้งไว้ถึงเจ็ดวัน  ไม่ทิ้งคราบกาวแม้ถูกแสงแดดโดยตรง. มันเป็นเทปการยึดเกาะกลางที่เหมาะสำหรับการบังพ่น แก้วและโลหะ ไม่ขาดง่าย ทดกรด สารเคมีดีมาก ไม่ซึมน้ำ เนื้อกาวเหนียวปานกลาง

สรุปว่าไม่ใช่สำหรับงานพลาสติกโมเดลโดยเฉพาะแต่น่าจะใช้ได้เหมือนเทปNittoแหละ ลองเลยครับร้อยกว่าบาทเอง

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: รบกวนสอบถาม Marking Tape ยี่ห้อ 3Mครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 07:53:21 PM »
ขอบคุณครับว่าจะลองกับโมจีนเก่าๆแหะๆ :iconvsign: