ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อแนะนำเริ่มต้นการ อุด ขัด ปิดรอยต่อ ทำสี  (อ่าน 3619 ครั้ง)

ออฟไลน์ pokemontor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
1. ผมอยากอุดชิ้นส่วนแบบที่   ผมจะใช้อาตไนฟ์เฉือนเศษๆออก
แต่ผมเผลอเฉือนกินเนื้อเข้าไป ทำยังไงครับ

2.ผมอยากปิดรอยประกบทำยังไงครับ

3.กระดาษทรายใช้ยี่ห้ออะไร แหล่งขาย

4.ตอนขัดชิ้นส่วนเสร็จมันจะเป็นหยาบๆทำยังไงให้รอยขัดหายไปครับ

5.ก่อนทำสีต้องเตรียมชิ้นส่วนยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :iconmeow:
I stand alone

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: ขอข้อแนะนำเริ่มต้นการ อุด ขัด ปิดรอยต่อ ทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:44:09 PM »
1. ผมอยากอุดชิ้นส่วนแบบที่   ผมจะใช้อาตไนฟ์เฉือนเศษๆออก
แต่ผมเผลอเฉือนกินเนื้อเข้าไป ทำยังไงครับ

2.ผมอยากปิดรอยประกบทำยังไงครับ

3.กระดาษทรายใช้ยี่ห้ออะไร แหล่งขาย

4.ตอนขัดชิ้นส่วนเสร็จมันจะเป็นหยาบๆทำยังไงให้รอยขัดหายไปครับ

5.ก่อนทำสีต้องเตรียมชิ้นส่วนยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :iconmeow:

ผมตอบเท่าที่รู้นะครับ
1. - ใช้ TAMIYA PUTTY แปะรอแห้งหลังจากนั้นก็ตัดให้เสมอกันแล้วขัดครับ
2. - ใช้ กาว TAMIYA (ฝาขาว) ทาตรงรอยแตกแล้วบีบให้ชิ้นส่วนติดกัน รอจนแห้งซักสองชั่วโมง กาวจะละลายพลาสติกเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นเอากระดาษทรายขัดส่วนที่เกินออก(ก็อปคุณนาโรมา)
3. - กระดาษทราบแล้วแต่หาได้ครับ ผมใช้กระดาษทรายน้ำนะมันเนียนการแห้งหน่อย หาง่ายๆก็โฮมโปรครับ สั่งเว็ปเอาก็ได้เหมือนกัน
ที่เหลือก็ลองพิมพ์หาในอากุ๋ดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2015, 09:47:50 PM โดย jamestgsun »

ออฟไลน์ pokemontor

• *
Re: ขอข้อแนะนำเริ่มต้นการ อุด ขัด ปิดรอยต่อ ทำสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 02:53:55 PM »
กระดาษทรายผมได้ของ TOA มาแต่มันเขียน ว่า ขัดไม้ใช้ได้มั้ยครับ แถมได้แต่เบอ 400/600 มา  :iconsweat:
I stand alone

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 10:24:13 PM »
กระดาษทรายผมได้ของ TOA มาแต่มันเขียน ว่า ขัดไม้ใช้ได้มั้ยครับ แถมได้แต่เบอ 400/600 มา  :iconsweat:

งันลองสั่งจากเว็ปเอาครับ พอดีที่บ้านผมมันมีร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างด้วยเลยหาง่ายหน่อย ส่วนมากเขาใช้ เบอร์ 600 ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ robotoon

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:30:23 AM »

แนะนำให้ไปที่ร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง บอกเค้าว่ากระดาษทรายน้ำ ยี่ห้ออะไรได้หมดครับ
เบอร์ที่ผมใช้อยู่ประจำ 600 800 1000 ครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:56:53 AM »

กระดาษทรายขัดไม้ ทีสีด้านที่เป็นทรายสีน้ำตาลใช้ไม่ได้ครับ ต้องใช้กระดาษทรายขัดแห้งแบบยูรีเทน พื้นด้านทรายจะเป็นสีเทาอ่อนๆครับ มีขายตามโฮมโปร เบอร์ละเอียดสุดตอนนี้ที่มีขายคือเบอร์ 600 ถ้าจะเอาละเอียดกว่านั้นจะเป็นกระดาษทรายขัดน้ำ(พื้นทรายสีดำ) ซึ่งเวลาขัดต้องใช้น้ำขัดด้วยไม่งั้นฝุ่นที่ขัดจะติดผิวกระดาษทรายแล้วจะขัดไม่ออก

ป.ล. หาFuji Star เบอร์800ไม่ได้แล้ว :iconcry: