ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทาสีทับ สีที่พ่นแล้ว  (อ่าน 1822 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng0888

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องทาสีทับ สีที่พ่นแล้ว
« เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:51:42 PM »
ถ้าผมทำการพ่นสีลงไปเรียบร้อย แต่ชิ้นส่วนนั้นจะต้องทำสีอื่นทับลงไปโดยวิธีการทา ซึ่งคือ สี+ทินเนอร์
มันจะมีผลกับสีข้างล่างทำให้ละลายเละมั้ยครับผล หรือว่าไม่มีผลครับ หรือควรลงเคลียร์ก่อนที่จะทาสีลงไปในจุดที่จะลงทับไปครับ
ขอบคุณคร๊าบบ

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Re: ถามเรื่องทาสีทับ สีที่พ่นแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:56:59 PM »
มีผลครับตราบใดที่เป็นสีชนิดเดียวกันทินเนอร์ชนิดเดียวกัน

ออฟไลน์ JackVfighter

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ถามเรื่องทาสีทับ สีที่พ่นแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 07:45:40 PM »
ถ้าทา ละลายครับ แต้ถ้าพ่นไม่เป็นไรครับ
ก็ใช้วิธีบังพ่นเอาซิครับ แรกๆ อาจยาก แต่ทำบ่อยๆ ก็สวยนะครับ
ผมบังพ่นครั้งแรกเละเหมือนกัน แต่หลังๆเริ่มดีขึ้น ลองดูครับ