ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้ข้อต่อหักหน่อยครับ [HGBF] R-gyagya  (อ่าน 3194 ครั้ง)

ออฟไลน์ riderjee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอวิธีแก้ข้อต่อหักหน่อยครับ [HGBF] R-gyagya
« เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 07:11:13 PM »
เนื่องจากกำลังจัดท่าถ่ายรูปอย่างเมามัน ดัดไปมาดังเปาะ รู้เรื่องเลยครับ ว่าจะถ่ายแล้วเอาลงบอร์ดสะหน่อยเงิบเลยครับ

เห็นเขาบอกมาว่ากาวเอาไม่อยู่ไม่เชื่อเลยลองดู :iconlol: ตรงส่วนที่หักคือแกนที่ใส่บอลจอยนะครับ
.
.
.
.
.
.
.
.

:icondisapp:ไม่อยู่จริงๆด้วย รบกวนขอวิธีแก้หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2015, 07:21:08 PM โดย riderjee »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: ขอวิธีแก้ข้อต่อหักหน่อยครับ [HGBF] R-gyagya
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 08:41:13 PM »
เอาที่ถูกที่ควร งานพลาสติกกันพลา กาวที่เหมาะ ก็กาวทามิย่า ฝาเขียว ขาว และน้ำเงิน(เคยใช้แต่ยี่ห้อนี้ หาได้ไม่ยาก)

ในรูปคงติดกาวช้างมาแน่นอน ถ้ามาแนวนี้แล้ว ก็ต้องฝังแกนเท่านั้นแล้วหล่ะ...ครับ

ออฟไลน์ piawjojo

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: ขอวิธีแก้ข้อต่อหักหน่อยครับ [HGBF] R-gyagya
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:00:03 PM »
ขนาดแกนเท่าไรครับ แล้วเป็นแค่แกนเรียบทรงกระบอกไช่ใหมครับ ถ้าใช่และขนาดแกนใหญ่กว่าประมาณ 3 มิลขึ้นไปก็ลองวิธีผมนะ
1.เจาะรูที่ฐานครับเอาให้กลางนะ โดยเราจะใช้เสาน็อตขนาด 2 มิล ก็ให้หาสวานที่ขนาดประมาณ 1.9 มิล อย่าทำรูขนาด 2 มิลนะครับ เพราะมันอาจจะหลวมไปไม่กินเกลียว
2.ถ้ามันหลวมก็ช่างมัน อัดกาวช้างลงรูไปก่อนครับ รอให้แห้งแล้วอัดน็อตลงไป โดยให้ความยาวเท่ากะแกนที่หักไปครับ รวมส่วนหัวน็อตด้วยนะครับ หรือจะตัดหัวมันทิ้งก็แล้วแต่ และควรลงไปลึกหน่อย ยิ่งลึกยิ่งแข็งแรง
3.ใช้ epoxy a+b Alteco มหาอุด ปั้นทับแกนน็อตเอาให้ใหญ่เท่าของเดิม เอาให้กลมนะครับ แต่ไม่กลมก็ไม่เป็นไร ตะไบแต่งอีกที
4.เรียบร้อยครับ ผมซ่อมแบบนี้กับแกนขาขนาด 1/60 ยังเอาอยู่ สบายๆครับ ส่วนน็อตยาวๆก็น็อตพวกรถ mini 4 wd อะครับ

ออฟไลน์ riderjee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 06:37:20 PM »
ขอบคุณคร้าบ จะลองทำดูครับ