ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนบอลถามเทคนิคการพ่นเคลียร์ด้วย Airbrush ครับ  (อ่าน 3646 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ปรกติผมพ่นเคลียร์แบบกระป๋องรู้สึกว่าค่อนข้างเปลืองครับเลยอยากจะลองพ่นด้วย Airbrushดู มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ใช้เคลียร์ยี่ห้อไหนดีครับ ระหว่าง TAMIYA Gaia MR.COLOR
2.แต่ละยี่ห้อผสมตัวทำละลายในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
3.ต้องพ่นยังไงให้ Decal ไม่ละลาย และไม่ละลายเส้นที่ตัดไว้ครับ

ขอบคุณครับ :iconwish:

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: รบกวนบอลถามเทคนิคการพ่นเคลียร์ด้วย Airbrush ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:50:47 AM »
1ใช้ได้ทุกยี่ห้อที่ว่ามา แต่2ยี่ห้อหลังนิยมสุด
2 ผสมอัตราส่วนเดียวกับผสมสีเลย หรือ อาจเหลวกว่านิดหน่อยก็ได้นะ แล้วแต่ชอบ ลองพ่นดูเเล้วจะรู้เองนะ
3 พ่นบางๆ ห่างๆ รอเเห้ง แล้วพ่นใหม่เป็นรอบๆไปสัก 1-3รอบแล้วเเต่ความชอบ

• **
Re: รบกวนบอลถามเทคนิคการพ่นเคลียร์ด้วย Airbrush ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 03:30:41 PM »
1ใช้ได้ทุกยี่ห้อที่ว่ามา แต่2ยี่ห้อหลังนิยมสุด
2 ผสมอัตราส่วนเดียวกับผสมสีเลย หรือ อาจเหลวกว่านิดหน่อยก็ได้นะ แล้วแต่ชอบ ลองพ่นดูเเล้วจะรู้เองนะ
3 พ่นบางๆ ห่างๆ รอเเห้ง แล้วพ่นใหม่เป็นรอบๆไปสัก 1-3รอบแล้วเเต่ความชอบ

ขอบคุณครับตรงส่วนนี้เคลียร์เลยครับ รบกวนอีกนิดนึงครับ พอดีอ่านเจอในบอร์ดนี้บางท่านใช้เคลียร์กระป๋องพ่นลงขวดก่อนแล้วนำมาพ่นต่อด้วย Airbrush ไม่ทราบว่าวิธีนี้ต้องผสมตัวทำละลายเพิ่มหรือปล่าวครับ และจะประหยัดกว่าแบบพ่นเคลียร์ของ Gaia และ Mr.Color รึปล่าวครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 03:45:19 PM »
1 ถึงเอาเนื้อเคลียร์มาจากกระป๋องเเต่ทิ้งไว้สักพักเนื้อสีหรือเนื้อเคลียร์มันจะข้นครับยังไงก็ต้องผสมทินเนอร์อีกครั้งครับ ตอนใช้เเอร์บรัชพ่นนะ
2 ถ้าเป็นสีรองพื้นหรือเคลียร์ของยี่ห้อ layland pylac TOA อะไรพวกนี้ คุ้มเเละประหยัดเงินครับ เพราะกระป๋องใหญ่
เเต่ถ้าพวก tamiya หรือ mr.color กระป๋องมันเล็ก ราคาสูง ไม่น่าคุ้มเเละประหยัดกว่าสีขวดนะ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 04:19:19 PM »
1 ถึงเอาเนื้อเคลียร์มาจากกระป๋องเเต่ทิ้งไว้สักพักเนื้อสีหรือเนื้อเคลียร์มันจะข้นครับยังไงก็ต้องผสมทินเนอร์อีกครั้งครับ ตอนใช้เเอร์บรัชพ่นนะ
2 ถ้าเป็นสีรองพื้นหรือเคลียร์ของยี่ห้อ layland pylac TOA อะไรพวกนี้ คุ้มเเละประหยัดเงินครับ เพราะกระป๋องใหญ่
เเต่ถ้าพวก tamiya หรือ mr.color กระป๋องมันเล็ก ราคาสูง ไม่น่าคุ้มเเละประหยัดกว่าสีขวดนะ

ขอบคุณมากครับที่ผมถามแบบนี้เพราะส่วนหนึ่งมีเคลียร์กระป๋องเหลืออยู่น่ะครับ พอดีซื้อตุนไว้เยอะไปหน่อย แหะๆ :iconpale:
ต่อไปนี้คงต้องลองพ่นด้วยAirbrushดูแล้วครับ :iconvsign: