ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบิน F-14 (ทำสีและต่อโมเดลเครื่องบินครั้งแรกครับ)  (อ่าน 3952 ครั้ง)

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
F-14 U.S. NAVY FIGHTER academy 1/144
เพิ่งหัดทำสีโดยใช้แอร์บรัชครั้งแรกครับ เน่าๆ แปะสติกเกอร์น้ำก็ครั้งแรก คุณภาพเน่าตามฝีมือครับ  :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:
พ่นๆสีแล้วมันสากๆเป็นเม็ดๆอะครับเวลาลูบๆเหมือนทรายเลยครับ TT____TT

ช่วยติชมกันหน่อยครับ

ขอถามอีกนิดครับ มันต้องพ่นเคลียทับสติกเกอร์อีกทีไหมครับแล้วถ้าต้องพ่นเค้าใช้เคลีย ด้านหรือเงาอะครับ

สีที่ใช้
mr.color
สีดำแม่สี
สีเหลืองแม่สี
สีเงินเมทัลลิค

หมดละครับบ ขอบคุณพื้นที่บอร์ดนะครับ
ภาพใช้กล้องมือถือถ่าย ไม่ชัดหน่อยนะครับ ไม่มีกล้องซักตัวในบ้านเลยครับ :iconcry: :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 08:49:58 PM โดย toppaa01 »

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: เครื่องบิน F-14 (ทำสีและต่อโมเดลเครื่องบินครั้งแรกครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:55:03 PM »
งานแรกได้แค่นี้ก็ แจ่มแล้วครับ แค่แก้ปัญหาเรื่องสีเป็นเม็ดอะครับ
ส่วนปัญหาที่สีเป็นเม็ด เกิดจากผสมสีข้นไปครับ บางทีพ่นชิ้นเล็กๆ อาจไม่เป็นเม็ด
แต่พ่นชิ้นใหญ่เป็น ก็เพราะสีมันข้นไปแหละครับ ตอนทำใหม่ๆ ผมก็เป็นเหมือนกัน
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: เครื่องบิน F-14 (ทำสีและต่อโมเดลเครื่องบินครั้งแรกครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 02:03:59 AM »
ดีใจที่มีงานสเกลโมเดลมาลงให้ชมครับทำบ่อยๆเนียนแน่ๆไม่ยากครับ เรื่องสีก็ตามท่าน krit_925 เลยครับ
ส่วนปรกติก็ตัดเส้นด้วยสีอีนาเมลแล้วค่อยติดดีคอลจากนั้นก็พ่นเคลียทับครับจะมันหรือด้านก็ตามชอบเลยครับ
ถ้าเป็นผมทำพวกเครื่องบินมักใช้กึ่งมันกึ่งด้านหรือถ้าอยากให้ดูใหม่ๆออกจากโรงงานก็ใช้แบบมันครับ ถ้าพวกรถถังก็จัดแบบด้านครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 07:32:02 AM »
งานแรกได้แค่นี้ก็ แจ่มแล้วครับ แค่แก้ปัญหาเรื่องสีเป็นเม็ดอะครับ
ส่วนปัญหาที่สีเป็นเม็ด เกิดจากผสมสีข้นไปครับ บางทีพ่นชิ้นเล็กๆ อาจไม่เป็นเม็ด
แต่พ่นชิ้นใหญ่เป็น ก็เพราะสีมันข้นไปแหละครับ ตอนทำใหม่ๆ ผมก็เป็นเหมือนกัน
ขอบคุณครับ ครั้งหน้าจะลองใส่ทินเนอร์เพิ่มดูครับ

ดีใจที่มีงานสเกลโมเดลมาลงให้ชมครับทำบ่อยๆเนียนแน่ๆไม่ยากครับ เรื่องสีก็ตามท่าน krit_925 เลยครับ
ส่วนปรกติก็ตัดเส้นด้วยสีอีนาเมลแล้วค่อยติดดีคอลจากนั้นก็พ่นเคลียทับครับจะมันหรือด้านก็ตามชอบเลยครับ
ถ้าเป็นผมทำพวกเครื่องบินมักใช้กึ่งมันกึ่งด้านหรือถ้าอยากให้ดูใหม่ๆออกจากโรงงานก็ใช้แบบมันครับ ถ้าพวกรถถังก็จัดแบบด้านครับ

ขอบคุนครับบ
แล้วผมสามารถใช้เคลียกระป๋อง layland พ่นเลยได้ใช่ไหมครับหรือควรใช้อันที่ดีกว่านี้

ออฟไลน์ jordan2014

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:51:05 PM »
จะพ่น clear ก็อย่าลืมเอาส่วนที่เป็นพลาสติกใสออกก่อนนะครับ  :iconsmile:
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:04:11 PM »
งานแรกสวยละครับ ส่วนสติกเกอร์ ถ้าไม่อยากให้ขอบมันดูลอยๆให้เอาartknife เล็มตัดขอบออกให้ใกล้กับตัวหนังสือที่สุด และถ้าจะให้ดีให้เอา Mr.Mark softerฝาเขียวทาทับบนดีคอลอีกทีครับจะช่วยให้ดีคอลติดแนบกับชิ้นงานขึ้นครับ

ถ้าเป็นตัว Mr mark Softer ฝาเขียว ใช้ทาทับครับ มันจะช่วยให้ดีคอลน้ำนิ่มและแนบไปกับผิวโมครับ
ส่วน Mr mark setter ฝาน้ำเงิน ใช้ทาก่อนติดดีคอลตัวนี้ใช้สำหรับพวกสติกเกอร์ที่กาวเสื่อม

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=22005.msg185115#msg185115

|
   |
   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 02:38:17 PM โดย unn13 »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:29:12 PM »
จะพ่น clear ก็อย่าลืมเอาส่วนที่เป็นพลาสติกใสออกก่อนนะครับ  :iconsmile:

โอ้ววขอบคุนครับ ไม่รู้เลยนะเนี่ยว่าต้องเอาออกก่อนดีนะยังไม่ได้พ่น

งานแรกสวยละครับ ส่วนสติกเกอร์ ถ้าไม่อยากให้ขอบมันดูลอยๆให้เอาartknife เล็มตัดขอบออกให้ใกล้กับตัวหนังสือที่สุด และถ้าจะให้ดีให้เอา Mr.Mark softerฝาเขียวทาทับบนดีคอลอีกทีครับจะช่วยให้ดีคอลติดแนบกับชิ้นงานขึ้นครับ

:iconcry: ตัดขอบฟังละดูเหนื่อยจัง  :iconcry:
ขอถามหน่อยครับไอ้น้ำยาทาดีคอลนี่มันทาก่อนลงหรือทาทับอะครับ หรือว่ามันมีน้ำยาทั้ง 2 ชนิดอะครับ