ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่อง Clear ของ Mr.Color ครับ  (อ่าน 4119 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
รบกวนขอความรู้เรื่อง Clear ของ Mr.Color ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:38:23 PM »
ผมมีข้องสงสัยเรื่องความแตกต่างของเคลียร์ Mr.Color แต่ละแบบดังนี้ครับ

1.ระหว่าง Gx100super clear III กับ Mr.Cllor 46 Clear แตกต่างกันยังไงครับ แบบไหนดีกว่า
2.mr.color 181 semi-gloss super clear กับ semi gloss ต่างกันยังไงครับ
3.Clear flat แบบ Base กับ Primary ต่างกันยังไงครับ
4.การพ่นClearทับสีเมทัลลิค ควรใช้Clearสูตรน้ำหรือแลคเกอร์สีถึงจะออกมาสวยกว่าหรือเพื่อไม่ให้สีหมองครับควรใช้ขอยี่ห้ออะไรดีครับ
5.รบกวนช่วยแนะนำร้านขายสีของ Mr.Color กับ Gaia ถูกๆที่สังซื้อทางเวปได้ ส่งข้อความมาก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:44:10 PM โดย whitemeteor »

ออฟไลน์ gJaiz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: รบกวนขอความรู้เรื่อง Clear ของ Mr.Color ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:55:56 PM »
สงสัยเหมือนกันครับ มารอฟังคำตอบ ส่วนร้านก็สปอนเซอร์เราเลยครับ kidslandtoy ผมซื้อสีไกอาที่นี้ตลอด ส่วนของกันเซ่ผมไปซื้อตามแผนกของเล่นเซ็นทรัลเอา

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: รบกวนขอความรู้เรื่อง Clear ของ Mr.Color ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:08:56 PM »
1.ระหว่าง Gx100super clear III กับ Mr.Cllor 46 Clear แตกต่างกันยังไงครับ แบบไหนดีกว่า
GX100 เป็นclearสูตรเงาพิเศษ จากที่เคยใช้ก็ไม่ต่างกันกับ clear เบอร์46นั่นแหละครับ พื้นผิวที่พ่นแล้วจะมันแผลบหรือไม่ มันมีปัจจัยหลายอย่างครับ ทั้งเรื่องชนิดของทินเนอร์ พื้นผิวเดิม สภาพอากาศ แต่ถ้าพวกรหัสGXนี่ขวดมันใหญ่กว่า(18ml) ขวดสีทั่วไป (10ml)

2.mr.color 181 semi-gloss super clear กับ semi gloss ต่างกันยังไงครับ
ส่วนตัวใช้แล้วก็เหมือนกันอีกนั่นแหละครับ ผมเจอเบอร์ไหนก็ซื้อเบอร์นั้น

3.Clear flat แบบ Base กับ Primary ต่างกันยังไงครับ
Flat baseใช้ผสมกับสีเพื่อให้สีออกมาด้านครับ เช่น เอา Flat base+RED = Flat Red

4.การพ่นClearทับสีเมทัลลิค ควรใช้Clearสูตรน้ำหรือแลคเกอร์สีถึงจะออกมาสวยกว่าหรือเพื่อไม่ให้สีหมอครับควรใช้ขอยี่ห้ออะไรดีครับ
ข้อนี้ขอผ่านครับไม่ชำนาญสีเมทัลลิค

5.รบกวนช่วยแนะนำร้านขายสีของ Mr.Color กับ Gaia ถูกๆที่สังซื้อทางเวปได้ ส่งข้อความมาก็ได้ครับ
ดูที่สปอนเซอร์ของเว็บได้ครับราคามาตรฐานไม่แพงครับ

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:46:12 PM »
ขอบคุณ :iconwish:ครับ ท่านใดทราบเรื่องข้อสงสัยข้อ4 รบกวนขอความกระจ่างเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ