ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเทคนิคการแยกส่วน  (อ่าน 1970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Scorchedearth

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอถามเทคนิคการแยกส่วน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:53:40 PM »
คือผมต่อ HG Seravee เสร็จแล้ว อยากแกะมาทำสีครับ
แต่มันแกะไม่ออกอ่ะครับ ดึงชิ้นแรกออกมาแล้วแกนเสียบมันหักอ่ะครับ  :iconpanic:
เลยอยากจะขอถามเทคนิคการแยกส่วนหน่อยครับ :iconwish:

ออฟไลน์ SecondOrbit

• *
  • Like: 1
Re: ขอถามเทคนิคการแยกส่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 01:06:34 AM »
ขั้นแรกพยายามเอามือแหกออกให้มีร่องนิดๆ แล้วเอาการ์ดพลาสติก/อาร์ตไนฟ์ สอดเข้าไป ค่อยๆ งัดทีละด้านเอาครับ

ครั้งหน้าถ้าอยากต่อไว้รอทำสีผมแนะนำให้ตัดเดือยให้สั้นลง ,ขยายรูรับเดือยให้หลวมๆ จะได้แยกชิ้นง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ taeyeon

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 01:08:08 PM »
ตัดเดือยเป็นมุมเฉียง+ให้สั้นลง จะช่วยได้มากเลยครับ ลองอ่านเทคนิคที่ลงๆไว้ ผมว่าไม่ยาก

ออฟไลน์ Scorchedearth

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:13:04 PM »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ :iconwish: