ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำสีพู่กันครับ  (อ่าน 1892 ครั้ง)

ออฟไลน์ zceneza

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการทำสีพู่กันครับ
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 05:47:36 PM »
1. ผมควรตัดเส้น ก่อนหรือหลัง ทำสีดีครับ
2. สมมติว่าใช้สี Gaia ควรตัดเส้นด้วย Gundam marker หรือ Panel Line ดีครับ
3. เราสามารถใช้ Real touch marker หลังจากทำสีแล้วได้รึปล่าวครับ
4. ถ้าปิดงาน ด้วย Top coat สูตรน้ำ จะไม่มีผลอะไรกับเส้นที่ตัดไว้ใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ :) :iconcryjoy:

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถามเรื่องการทำสีพู่กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 10:21:24 PM »
1. ผมควรตัดเส้น ก่อนหรือหลัง ทำสีดีครับ
ตอบ หลังทำสีซิครับ

2. สมมติว่าใช้สี Gaia ควรตัดเส้นด้วย Gundam marker หรือ Panel Line ดีครับ
ตอบ ใช้ได้ทั้งคู่ แต่panel line หรือสีอินาเมลจะให้เส้นที่เล็กและคมกว่า

3. เราสามารถใช้ Real touch marker หลังจากทำสีแล้วได้รึปล่าวครับ
ตอบ ใช้ได้ครับ แต่ส่วนตัวใช้real touchทาแล้วสีไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไร ซื้อมาแทบไม่เคยใช้เลย

4. ถ้าปิดงาน ด้วย Top coat สูตรน้ำ จะไม่มีผลอะไรกับเส้นที่ตัดไว้ใช่มั๊ยครับ
ตอบ ใช่ครับ ถ้าตัวทำละลาย(thinner) คนละสูตรกันมันจะไม่ละลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 01:12:51 PM โดย unn13 »