ผู้เขียน หัวข้อ: mg1/100 strike freedom หัดทำตัวแรกงับT^T  (อ่าน 4332 ครั้ง)

ออฟไลน์ bookrider11

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
mg1/100 strike freedom หัดทำตัวแรกงับT^T
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 02:44:59 PM »
สวัสดีเพื่อนๆชาวไทยกันดั๊ม จริงตัวนี้ก็ทำเสร็จซักพักแล้วแหละ แต่เพิ่งสมัครสมาชิก55 ตัวนี้ก็ลองทำไฮไลท์เป็นตัวแรกอะครับเลยอยากมาขอคำแนะนำเผื่อไปปรับปรุงกับตัวอื่น
ขั้นตอนการทำ
1.ตัดจากแผง(ด้วยความขี้กียจผมเลยตัดแบบทีเดียวชิดตัวชิ้นส่วนเลย55 แล้วค่อยแต่งด้วยมีดโกนนิสหน่อย)
2.ประกอบ
3.ตัดเส้น(ผมใช้สองอย่างครับ กั้นดั้มมาร์คเกอร์แบบธรรมดา กับแบบที่มันไหลตามร่องได้)
4.ติดดีคอล(ติดไม่ครบคับขี้เกียจ55)
5.ไฮไลท์(เอาจริงๆก็ไฮไลท์ไม่เป็นหรอกครับ ดูผลงานคนอื่นแล้วผมก็ลองหาวิธีที่ทำให้มันออกมาคล้ายๆแบบนั้น)
อุปกรณ์ที่ผมใช้ไฮไลท์ก็ คัทท่อนบัต มาร์คเกอร์ไอที่มันไหลตามร่องได้ ชิดชู่แล้วก็น้ำคับ
ก็เอามาร์คเกอร์จิ้มกับคัทท่อนบัตให้หมึกมันกระจายไป แล้วก็ไปแตะๆกับน้ำแล้วเช็ดออกด้วยชิดชู่ แล้วก็เอาไปถูตามขอบตามมุม
6.พ่นเคลียร์(ผมว่าผมก็พ่นตอนมีแดดแล้วนะแต่ทำไมมันยังเป็นฝ้าอยู่บางจุดก็ไม่เข้าใจ)

ผมไม่ได้ใส่ปีกให้ดูนะครับเพราะปีกมันหนักผมกลัวมันจะล้ม

ดาบหลุดมือ555

ออฟไลน์ yu32363

• *
  • Service Beyond Imagination
Re: mg1/100 strike freedom หัดทำตัวแรกงับT^T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 02:58:00 PM »
ไฮไลค์แล้วเหมือนหุ่นผ่านสงครามมาเลยเนอะ ไว้ผมจะเอาไปลองทำมั่งดีกว่า มือใหม่เหมือนคับค้าบผม แฮ่ๆ
Yu Sawatdikiat Saengboon

ออฟไลน์ Zobehunt

• *
  • Like: 5
Re: mg1/100 strike freedom หัดทำตัวแรกงับT^T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 12:57:27 AM »
ไฮไลท์ ยังดูไม่ค่อยสมดุล (หรือผมคิดไปเอง) แต่ก็โอเคครับ ใช้ได้ทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 01:45:37 PM »
ไฮไลท์ ยังดูไม่ค่อยสมดุล (หรือผมคิดไปเอง) แต่ก็โอเคครับ ใช้ได้ทีเดียว
ทำไฮไลท์ตัวแรกคับยังไม่ค่อยเก่ง55

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 01:59:37 PM »
สำหรับงานแรกขออนุญาตแนะนำตามนี้ครับ

1. เรื่องแรกเรื่องการโพสต์ท่าดูแล้วแปลกๆครับ ลองใช้ท่าโพสต์ตามใบต่อดูก็ได้ครับรูปจะออกมาดูดีกว่านี้
2. บางจุดที่ตัดเส้นหนาไปอย่างตรงปาก ถ้าใช้ gundam markerตัดเส้นให้เอายางลบดินสอมาลูบผ่านเบาๆก็จะทำให้เส้นบางลงได้ครับ (ดูแล้วยังกับหนวด :iconnasty:)
3. เรื่องการตัดออกจากแผงยังไงแนะนำว่าใก้ตัดห่างแล้วมาตัดเก็บอีกที่รอยจะสวยกว่าครับ
    แต่ไม่ว่ายังไงก็ขึ้นกับความพอใจของตัวเองละครับว่าอยากจะทำแบบไหน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:59:20 PM »
สำหรับงานแรกขออนุญาตแนะนำตามนี้ครับ

1. เรื่องแรกเรื่องการโพสต์ท่าดูแล้วแปลกๆครับ ลองใช้ท่าโพสต์ตามใบต่อดูก็ได้ครับรูปจะออกมาดูดีกว่านี้
2. บางจุดที่ตัดเส้นหนาไปอย่างตรงปาก ถ้าใช้ gundam markerตัดเส้นให้เอายางลบดินสอมาลูบผ่านเบาๆก็จะทำให้เส้นบางลงได้ครับ (ดูแล้วยังกับหนวด :iconnasty:)
3. เรื่องการตัดออกจากแผงยังไงแนะนำว่าใก้ตัดห่างแล้วมาตัดเก็บอีกที่รอยจะสวยกว่าครับ
    แต่ไม่ว่ายังไงก็ขึ้นกับความพอใจของตัวเองละครับว่าอยากจะทำแบบไหน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค้าบบ :iconwish:ไว้งานหน้าจะทำให้ดีกว่านี้ค้าบ :iconsmile: