ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องคีมค่ะ  (อ่าน 3490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelgrada

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
รบกวนสอบถามเรื่องคีมค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 03:42:53 PM »
มือใหม่เพิ่งเริ่มต่อค่ะ
ตอนนี้ใช้คีมของไดโซะอยู่ค่ะ
เราจะซื้อคีมใหม่ แต่สู้ราคาคีมเทพไม่ไหว ไปเจอสองตัวนี้
เราสงสัยว่ามันต่างกันยังไงอ่าค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 03:43:32 PM โดย Zelgrada »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: รบกวนสอบถามเรื่องคีมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 05:56:45 PM »
 มันมาจากจีนครับ โรงงานเดียวกันเรย เหอๆ

เเต่เเปะยี่ห้อขายของใครของมันครับ

ราคา+ คุณภาพไม่ต่างเลย

ถึงราคาไม่เเพง เเต่มันออกเเบบมาสำหรับโมเดลตรงๆเลยครับ  ดีกว่าคีมประเภทอื่นๆซะอีก

ขนาดคีมไม่ใหญ่ น้ำหนักเบา ปากคีมเล็ก เหมาะกับการแทรกเข้าไปตัดชิ้นส่วนโมจากแผง

ปากคีมออกเเบบให้เว้าลง กันชิ้นส่วนเล็กๆ หล่นได้ด้วย

ส่วนตัวเคยซื้อมาใช้อันนึงครับ ใช้ดีเลย  เเต่คงไปเทียบกับคีมเทพไม่ได้หรอก  เเต่ใช้ไปสักพัก ความคมจะค่อยๆหายไป เเต่ก็ยังใช้ได้ครับ

ถึงเวลานั้นค่อยไปหาซื้อคีมดีกว่ามาใช้ก็ได้

สรุป มันเหมาะทั้งมือเก่า มือใหม่ ใช้ได้หมดน้อ... :iconlol:

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 08:56:59 PM »
เอาตามที่ผมเคยใช้มาเลยนะครับ คีมตัวนี้เคยใช่ตอนแรกๆเหมือนกันเพรางบน้อยและคิดว่าคีมเทพแพงไป
แต่ซื้อมาลองใช้แล้วก็ตามราคานะครับ เพราะปลายคีมมันมีขนาดไม่เท่ากัน เพราถ้าคุณพลาดไปตัดส่วนแกตที่ใหญ่แบบไม่ระวัง ปลายเบี้ยวครับ(ผมเจอมากับตัว)
ในขณะที่คีมเทพแทบไม่ตัองห่วงเรื่องนี้เลยครับ เพราะตัวคีมมีขนาดเท่ากันหมด ใหญ่และหนา ทนมาก (ใช่ตัดโมไป 20 ตัวก็ไม่สึก)

ปล.จะใช่ราคาถูกๆไปก่อนก็ได้ครับ แล้วพอมีเงินคุณค่อยซื้อคีมเทพมาลองดู

ออฟไลน์ SecondOrbit

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 01:23:50 AM »
ผมขอแนะนำว่าถ้าชอบใช้อาร์ตไนฟ์เล็มต่อ ใช้แค่ตัวนี้ก็พอครับ

ไม่ต้องใช้คีมเทพ คีมแพงๆ หลักพัน เพราะยังไงตัดมาก็เหลือไว้ใช้อาร์ตไนฟ์ปาดต่ออีกทีครับ ใช้อันไหนก็ค่าเท่ากัน

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 11:06:16 AM »
ผมขอแนะนำว่าถ้าชอบใช้อาร์ตไนฟ์เล็มต่อ ใช้แค่ตัวนี้ก็พอครับ

ไม่ต้องใช้คีมเทพ คีมแพงๆ หลักพัน เพราะยังไงตัดมาก็เหลือไว้ใช้อาร์ตไนฟ์ปาดต่ออีกทีครับ ใช้อันไหนก็ค่าเท่ากัน

เสริมคับ มายืนยันว่าคีมเทพทามิย่าก็ไม่ได้เทพกว่าตัวนี้เท่าไหรเลยครับนอกจากปากแหลมกว่าซอกซอนได้ดีกว่าแค่นั้น ผมซื้อมาใช้ทั้งสองอันแล้วเศร้าา :iconcry:

ปล.1 ทดลองกับตัวเอง ลองตัดรันเนอร์คีมเทพดีกว่าพอสมควร แต่พอมาใช้ตัดจริง แทบไม่ต่างเลยครับ
ปล.2 คีมทามิย่าอันนี้ซื้อเซนทรัลถูกกว่าสะพานเหล็กอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 11:10:16 AM โดย toppaa01 »

ออฟไลน์ Zelgrada

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 11:41:02 AM »
ขอบคุณค่ะ