ผู้เขียน หัวข้อ: [3rd Party] Perfect Effect Warden เป็นฐานที่มั่นของสหายสงคราม  (อ่าน 4259 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42

สวัสดีครับ

Entry นี้มีสามอย่างที่เป็นครั้งแรกในชีวิตการทำรีวิวของผม หนึ่ง : ผมรีวิวตัวนี้ที่บ้านหลังใหม่ (ที่จริงสร้างมานานแล้ว) สอง : ผมใช้ฟิวเจอร์บอร์ดทำ BG เป็นครั้งแรก (ที่จริงก็อยากใช้ฉากของเล่นอย่างเก่าแหละแต่ไม่ได้เอามาด้วย) สาม : ผมทำชิ้นส่วนหักระหว่างรีวิวเป็นครั้งแรก (อันที่จริงตั้งแต่เล่น TF มา ผมไม่เคยทำชิ้นส่วนหักเลย) แถมเป็น 3rd Party อีกด้วย อีกทั้งยังเป็นตัวที่พลาสติกดีมากอีกต่างหาก ORZ

เอาเถอะมาพูดถึงตัวหุ่นกันดีกว่า สำหรับเจ้า Warden นี้ก็เป็นตัวที่ทำโดยมีต้นแบบจาก IDW Fortress Maximus นะครับ ขึ้นชื่อว่า IDW ก็แน่นอนว่าสำหรับผมก็คือความเท่ที่เข้าตา อีกทั้งยังได้รับการการันตีจากแฟนๆ ว่าเป็นงาน 3rd Party ที่ดีที่สุดประจำปี 2014 อีกต่างหาก เมื่อต้นปีที่ผ่านมา มีชุดแต่งของตัวนี้ออกจำหน่าย แต่ผมยังไม่ได้ซื้อมาครับ ถ้าได้มาเมื่อไรก็คงจะนำมารีวิวเช่นกัน

ตัวนี้มีหลายโหมดเลยนะครับ ทางผู้ผลิต (Perfect Effect) อ้างว่าแปลงได้ 7 แบบ แต่ถ้าตัดโหมด Canon ออกไปก็จะเหลือ 6 โหมด ครับ ก็ Canon นี่ก็แค่เอาปืนใหญ่ไปให้ Fortress Maximus ตัว Official ถือเองนี่นา

Robot Mode

รูปร่างก็สวยดีนะครับ แต่ขาดูสั้นไปหน่อย ชุดแต่งที่ออกมาก็ทำขายาวไปอีก งงเลย

แน่นทั้งตัว มีชิ้นส่วน diecast หลายจุด มีแต่ขาท่อนล่างที่กลวงเพราะต้องใช้แปลงร่างเป็นหัว

ถอดเกราะโชว์รายละเอียดภายในได้นิดหน่อย

กางนิ้วได้นิดหน่อย

อาวุธของร่างนี้คือปืนหน้าตาประหลาดกับมิสไซล์ที่หลัง (ถอดได้)

Core Robot

หัวแปลงเป็นหุ่นตัวเล็กได้ตามคอนเซ็ปต์ Headmaster ซึ่งทางผู้ผลิตบอกว่านี่คืออีกหนึ่งโหมด

ตามการ์ตูน G1 หมอนี่ชื่อว่า Cerebros ครับ

หน้ามาเต็มๆ

จุดขยับเยอะดี แต่หันหัวไม่ได้

Scout Tank

แบ็คแพ็คจากร่าง Super Robot นำมาทำเป็นรถถังลาดตระเวณได้ มิสไซล์หันได้

สายพานทำจากยาน เวลาไถไปกับพื้น สายพานจะเลื่อนเหมือนจริง

จุดนั่งขับ

Super Robot mode

ถ้าไม่ได้ถือปืน จะหนักหลังมากจนยืนยาก ต้องใช้ฐานที่แถมมา

สรุปโหมดนี้ก็คือการประโคมอาวุธทุกอย่างติดเข้าไปจนหมดนั่นเอง

แต่ก็จะเหมือนกับ IDW Fortress Maximus มากที่สุด

IDW Fort  

ปืน Destruction Canon ถูกนับให้เป็นอีกโหมด (ถ้ามีชุดแต่งน่าจะถือได้ดูดีกว่านี้)

Cannon Tank Mode

เป็นโหมดที่ผมชอบน้อยที่สุด เหมือนแค่เอามาวางทับๆ กัน ที่สำคัญระหว่างแปลงโหมดนี้ ผมทำชิ้นส่วนหักด้วย โฮ

ที่วางเท้าของเจ้าหุ่นนี่ละครับที่หัก ทั้งๆ ที่พลาสติกแข็งโป๊ก แต่ด้วยความเบลอ ง้างไปผิดทาง ฝืนจนมันหัก (ในภาพเอากาวตราช้างติดไว้แล้ว)

Commander Mode

เราต้องนำหัวนี้ไปใส่ที่ Fort   งานเก่าครับ แต่ผมไม่มี และคงไม่ซื้อเพราะราคาสูงมาก แต่มีแค่นี้ก็สวยดีนะ

ของที่มาด้วยทั้งหมด เยอะขนาดนี้ยังจะมีชุดแต่งอีกเหรอเนี่ย

เทียบขนาด

ขออภัยครับอยู่ในระหว่างย้ายบ้าน ไม่ได้นำหุ่นมาด้วยเยอะเท่าไรนัก

โดยรวมผมว่าคุ้มค่า เล่นสนุก แข็งแรงแน่นหนาครับ เล่นได้หลายแบบด้วย
แต่การแปลงร่างหลายส่วนใช้การถอดเสียบ ซึ่งส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไรนัก
อยากให้แปลงได้เลยโดยไม่ต้องถอด
สำหรับราคาในช่วงแรกที่ออกมาถือว่าคุ้มมากทีเดียวสำหรับงาน 3rd Party
ส่วนที่ผมได้มาเป็นล็อตรี ราคาสูงขึ้นไปอีกแต่ก็ยังถือว่าโอเคครับ

พบกันใหม่คราวหน้าครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [3rd Party] Perfect Effect Warden เป็นฐานที่มั่นของสหายสงคราม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 09:33:51 PM »
เท่หลาย  :iconlove:

ที่ขาดูสั้น ผมว่าเพราะท่อนบนมันใหญ่ไปมั่งครับ ตั้งแต่เอวขึ้นไปนี่ เรียกว่าพวกกล้ามโตก็ว่าได้ อกกว้าง แขนล่ำ แต่เอวค่อนขาเล็ก :iconlol:

ปล. หุ่นผู้หญิงตัวสีแดงนี่ใช่ อลัคนิคหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: [3rd Party] Perfect Effect Warden เป็นฐานที่มั่นของสหายสงคราม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 08:14:45 AM »
เท่หลาย  :iconlove:

ที่ขาดูสั้น ผมว่าเพราะท่อนบนมันใหญ่ไปมั่งครับ ตั้งแต่เอวขึ้นไปนี่ เรียกว่าพวกกล้ามโตก็ว่าได้ อกกว้าง แขนล่ำ แต่เอวค่อนขาเล็ก :iconlol:

ปล. หุ่นผู้หญิงตัวสีแดงนี่ใช่ อลัคนิคหรือเปล่าครับ

หุ่นผู้หญิงคือ Windblade ครับ ดูรีวิวนอกไปก่อนนะ  :iconvsign: http://blackplasticlife.blogspot.com/2014/08/generations-idw-deluxe-windblade.html