ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่องต่อไลน์ SDราคาMG S.R.D.S. 02 EG-X Soulgain  (อ่าน 5308 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
แกะกล่องต่อไลน์ SDราคาMG S.R.D.S. 02 EG-X Soulgain
« เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:57:18 PM »
กลับมาต่อกับไลน์ S.R.D.S ครับ คราวนี้เป็นตัวที่2ของไลน์นี้ คือ โซลเกนนั่นเอง

background หรือที่มาของหุ่นคงไม่ต้องลงอะไรมาก (อ่านได้ที่กระทู้ โมทำสี Soulgain ของคุณ Naroki ได้ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=26079.0  :iconnasty: สบายเลย ไม่ต้องพิมพ์เอง  :iconnasty: :iconnasty: )

อนึ่ง ในreview นี้ทาสีมาบางส่วนนะครับ

หน้าตรงมาตรฐาน ทำสีขาวที่เกราะบริเวณไหล่ครับ แล้วก็มี สีขาวที่หน้าแข้ง กับสีดำรอบหัวเข่า

ด้านข้าง

ด้านหลัง อันนี้ทาสีตามช่องทรัสเตอร์ ส่วนทรัสเตอร์ที่ติดกับไหล่ก็ทาสีขาวกับดำเองครับ (ของเดิมให้มาสีฟ้าตามชิ้นส่วน)

อุปกรณ์ที่ให้มาด้วย แขนแบบ 2nd OG (หรือแบบ the inspector) ศอกแบบยาวตอนใช้ท่า effect part ของ code kirin แล้วก็มือเปลี่ยน

เทียบไซส์ จริงๆแล้ว ถ้าเทียบตามreal scale โซลเกนจะตัวใหญ่กว่าริเซ่ประมาณเท่านึง (ริเซ่สูงประมาณ20เมตร โซลเกนสูงประมาณ 40เมตร)

คอใช้ข้อต่อ2ช่วง เช่นกัน แต่สุดท้ายตายรังที่ ball joint หลวมเช่นเคย

ข้อต่อระหว่างคอกับหัวใช้เดือยล็อคตัวC ถ้าขยับมากเกินไปก็จะหลุดออกมา

เกราะไหล่ยกขึ้นได้สูงเหมือนกัน

เกราะหัวไหล่มีรูปแบบในการต่อเหมือนของตัว nonscale เป๊ะๆ จุดขยับเลยเหมือนกัน ส่วนข้อต่อช่วงศอกกับแขนท่อนล่างใช้แค่เดือยอันเดียว

ข้อศอก สามารถดึงให้ยืดออกได้ เพื่อใช้ในการaction ท่าทาง ตัวข้อศอกเองสามารถงอได้2จังหวะ แต่ถ้าไม่ยืดออกจะติดแขนท่อนล่าง

แขน เกนบุคอนโกดัน มีดีเทลต่างจากแขนปกติ ซึ่งตอนแรกผมเห็นภาพโปรโมทมีแต่แขนอันนี้ทั้งนั้น ก่อนจะซื้อมมนี่กลัวว่าจะให้แขนมาปกติมาข้างเดียวซะอีก ส่วนชิ้นมือ ไม่ไดแยกสีมาให้ ตัวผมเองก็ไม่มีสีที่ใกล้เคียงด้วย เลยปลอยมันไยังงั้นแล้วกัน

พอจะยิงเกนบุคอนโกดัน ต้องกางปีกออกก่อน ซึ่งปีกหลุดจากตัวยึดง่ายมาก แนะนำให้ใช้กาวหยอดเข้าไปเลย
ขอแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ ผมพลาดไปแล้ว
แขน"เกนบุคอนโคดัน" เอากาวอัดตรงปีกไม่ได้นะครับ (ผมพลาดอย่างแรงเลย) เพราะตอนเปลี่ยนศอกมันต้องถอดปีกออกด้วย แนะนำว่าถ้าหลวมใช้กาวช้างไล้บางๆเอาหรือไล้เอาแถวปลายๆเดือยเอาครับ

ขออภัยจริงๆครับ orz พอดีผมชอบเล่นกับแขนธรรมดามากกว่าเลยลืมนึกไปเลยครับ

ช่วงขา ทำออกมาให้เลื่อนมาด้านหน้าได้เพื่อการออกท่าที่ดีขึ้น

ตำแหน่งปกติ

เลื่อนออกสุดด้านหน้า

ขางอได้90 องศา ข้อต่อระหว่างเป้ากับขาใช้แบบเดียวกับalteisen riese

ช่วงขาเองก็ยืดได้เหมือนกัน แต่ไม่เยอะ ใช้ในการออกท่าทางให้ดูดีขึ้นเล็กน้อย

ข้อเท้าใช้แกนยึดชิ้นเดียวต่อเข้ากับ ball joint 2ข้าง จริงๆแล้วคิดว่าน่าจะทำเป็น2จังหวะแบบriese น่าจะดีกว่า

ฝ่าเท้างอได้เล็กน้อย

มือแบบแบ มีดีเทลเยอะเหมือนกัน แถมมีชิ้นใสแบบ nonscale ด้วยนะ

action ต่อเนื่อง ท่าลอกจากเกมมา

เซริวริน!!! ตอนแรกว่าจะเขียนเป็น hamekameha แล้ว

เกนบุคอนโกดัง พยายามจะจัดท่าให้ได้แบบในเกม แต่ว่าช่วงลำตัวหมุนไม่ได้เท่าในเกม เลยได้แค่นี้

ท่าปิดตอนใช้ท่าไมสุซาคุ จริงๆต้องใช้ตัวnonscale ทำแบบในเกม

Code Kirin!!! จริงๆแล้วผลึกตามตัวจะต้องเป็นสีแดง ซึ่งจะได้มาต่อเมื่อสั่งผ่านโคโตช็อปเท่านั้น แต่ช่างมันเถอะ
แงะก็ยาก แงะไม่ยอมจะหลุดเลย เรื่องเปลี่ยนนี่ไม่ต้องไปคิด  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

จริงๆแล้วมีข้อเสียอีกอย่างคือ ส่วนตานี่ไม่มีแผ่นอะไรรองข้างหลังแบบริเซ่ ทำให้เวลาติดแล้วมืดมาก จนถ่ายรูปมานี่ไม่เห็นส่วนตาสีแดงเลย ถ้ามีชิ้นขาวหรือสีเงินรองด้านหลังคงจะทำให้เห็นส่วนตาได้ดีกว่านี้

การแยกชิ้น ยังงงๆเหมือนเดิมตามสไตล์โคโต ชิ้นที่ไม่ควรแยกดันแยกมา อันที่ควรแยกมาดันไม่ทำ
การออกท่าทาง พอทำจริงๆแล้วมันค่อนข้างติดขัด ตอนแรกก็หวังว่าจะออกท่าได้แบบในเกม (แต่ในเกมมันเป็นเหล็กที่งอได้ เลยออกท่าได้เว่อร์กว่า)
รวมๆก็ยังคงเป็นSD ราคาแพงอยู่ แต่งวดนี้ผมสั่งผ่านเน็ทมาจากญี่ปุ่นเลยถูกลงไปเกือบประมาณ500 ถ้าโดนช่วยชาติก็คงราคาไม่แพ้กันกับร้านในไทย
ส่วนตัวต่อไป ประกาศแล้วเมื่องานwonder fes ที่ผ่านมาคือ Dygenguar กับ Thrudgelmir (ส่วนตัวผมอยากได้ Vysaga มากกว่าอ่ะ :iconcry: )
ถ้าเอามาตั้งโชว์ด้วยกันมันก็เท่ดีแหละครับ แต่ราคานี่ ไม่ค่อยน่าคบเท่าไหร่ นอกจากว่าจะชอบจริงๆนี่ ผมว่าถึงจะน่าซื้อ

ปล.ราคาเท่าตัวnonscale แต่ไม่ยักกะมีeffect part ของ เกนบุโกดันมาด้วยอ่ะ ให้effect ของ code kirin อย่างเดียวเอง :iconcry:
 ส่วนท่า ผมเอามาจากในนี้ https://youtu.be/4qq45AdpN8o :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 10:31:17 AM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: แกะกล่องต่อไลน์ SDราคาMG S.R.D.S. 02 EG-X Soulgain
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 10:39:36 PM »

ปล.ราคาเท่าตัวnonscale แต่ไม่ยักกะมีeffect part ของ เกนบุโกดันมาด้วยอ่ะ ให้effect ของ code kirin อย่างเดียวเอง :iconcry:

ไม่แน่ใจนะ

เกนบุโกดันนี่น่าจะเอาเอฟเฟคพาร์ทของนันสเกลมาใช้ได้นะ  ดูจากใบต่อโครงสร้างมันเหมือนตัวนันสเกลมากๆ

ข้อมือใหม่ก็ด้วย คล้ายๆกัน

ใว้ที่ผมสั่งมาถึงมือเดียวจะลองให้

ส่วนเจ้าซีรี่นี้เนี่ย  ตัวรีเซ่ผมยังไม่ต่อเล้ย (ฮา)
อยากให้มันออกตัวเล็กๆเข้ากับ D-style อื่นๆมากกว่า อันนี้มันตัวใหญ่เบิ้มไปหน่อย
ซีรี่นี้กะว่าจะพ่นสีจุดที่ไม่แยกสีมาให้แล้วพ่นเครียร์ด้านกลบเอาพอ เพราะตัวมันใหญ่ยังกับตัวสเกลปรกติ  ถ้ามีเวลาขนาดนั้นไปทำสีตัวสเกลปรกติดีกว่า
แต่โซลเกนน์นี่ แยกชิ้นมาพอรับได้ ยกเว้นตรงเป้านี่แหล่ะ  ผ่ากลางมาน่าเกลียดเกิ๊น ตั้งใจทำดีๆก็แยกชิ้นหลบรอยผ่ากลางได้นะนั่นน่ะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
Re: แกะกล่องต่อไลน์ SDราคาMG S.R.D.S. 02 EG-X Soulgain
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:30:19 AM »
ขอแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ ผมพลาดไปแล้ว
แขน"เกนบุคอนโคดัน" เอากาวอัดตรงปีกไม่ได้นะครับ (ผมพลาดอย่างแรงเลย) เพราะตอนเปลี่ยนศอกมันต้องถอดปีกออกด้วย แนะนำว่าถ้าหลวมใช้กาวช้างไล้บางๆเอาหรือไล้เอาแถวปลายๆเดือยเอาครับ

ขออภัยจริงๆครับ orz พอดีผมชอบเล่นกับแขนธรรมดามากกว่าเลยลืมนึกไปเลยครับ