ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเทคนิคการตัดเส้น ทำสี พ่นเคลียร์ gunpla ครับ  (อ่าน 3923 ครั้ง)

ออฟไลน์ chidori

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สิ่งที่ผมสงสัยมีดังนี้
1.คือผมเห็นว่าการตัดเส้นมีอยู่หลายแบบ คือ การใช้สีอีนาเมลตัดเส้น และ ใช้gundam marker หัวเข็ม (เท่าที่รู้นะ) อยากทราบว่า ควรเลือกการตัดเส้นแบบไหนหรือควบคู่กันไป,สีอีนาเมลมันจะทำให้พลาสติกโมเดลเป็นอะไรรึเปล่า
2. hi nu hguc ส่วนบาซูก้า มันเป็นสีเทา คือผมอยากจะระบายสีเป็นสีขาว แต่ผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์ผมถูกรึเปล่า ผมมีสี mr.color สีขาว กับ mr.hobby thinner 50  อันนี้ถูกต้องเกี่ยวกับการผสมสีรึเปล่าครับแล้วก้ ก่อนระบายต้องตัดเส้นก่อนรึเปล่าแล้วควรใช้อะไรตัดเส้น
3. การพ่นเคลียร์ ผมรู้มาว่า gundam marker หัวเข็มเป็นชนิดน้ำ (ไม่แน่ใจนะเห็นเขาว่ามา)  ผมมีเคลียร์กึ่งเงาเป็นของ mr.hobby น่าจะเป็นสูตร ทินเนอร์ (กระป๋องสีเทา) ถ้าผมเอามาฉีดมันจะทำให้ gundam marker ละลายรึเปล่าครับ และ หากใช้สีอีนาเมลตัด มันจะละลายด้วยรึเปล่าครับ

ปล. ผมเป็นเพียงมือใหม่ที่อยากสร้างผลงานที่ออกมาดูดีน่ะครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Hazel

• *
Re: สอบถามเทคนิคการตัดเส้น ทำสี พ่นเคลียร์ gunpla ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 02:25:45 PM »
ขอตอบเท่าที่ทราบบางข้อนะครับ ผมสายสีกระป๋องเป็นหลัก
1.การตัดเส้นทั้งสองวิธีสามารถทำควบคู่หรือใช้ร่วมกันได้ครับเพียงแต่ว่าหากตัดเส้นด้วยอีนาเมลก่อนแล้วใช้ปากกาตัดเส้นทับ หัวปากกาจะเสียเร็วขึ้นครับ
3.หัวเข็มเป็นชนิดเคมีคับใช้สูตรทินเนอร์พ่นทับเส้นแตกแน่นอน ถ้าอยากใช้มาร์คเกอร์แนะนำให้ใช้Realtouchดีกว่าครับ ไม่ก็ปากกาsakura เพราะปากกาแบบนี้มันจะไม่แห้งพ่นเคลียร์ทับได้ หรือวิธีสุดท้ายใช้Topcoatสูตรน้ำคับ

ออฟไลน์ chidori

• *
Re: สอบถามเทคนิคการตัดเส้น ทำสี พ่นเคลียร์ gunpla ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 09:25:32 PM »
ใช้อีนาเมล ที่เป็น panel line ก้แตกเหมือนกันใช่มั้ยครับ     +  ถ้าผมใช้ real touch ควรเป็นแบบไหนครับ เห็นมีรุ่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ tocodomo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 07:43:25 PM »
1ใช้อีนาเมลตัดเส้นก็ระวังชิ้นส่วนแตกด้วยนะครับ(ถ้าต่อดิบผมตัดเส้นก่อนประกอบ) ถ้าตัดเส้นด้วยอีนาเมลแล้ว อย่าใช้กันดัมมาเกอร์ตัดซ้ำ หัวมันจะตันเอาต้องเอาทินเนอร์ล้างออกอีก
2ทำสีแล้วก็ควรใช้ อีนาเมลตัดเส้น gundammarker ถ้าเอาไปตัดโมทำสีแล้วลบไม่ออก (ลอกกะแผงได้)
3ถ้าใช้airbush ก็พ่นไปเถอะครับเคลียร์แห้งก่อนเส้นแตก
โมก็อปมีไว้ต่อ โมแท้มีไว้ดอง

ออฟไลน์ gunnershot

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 07:07:09 AM »
1)
ผมต่อดิบ ตัดเส้นด้วย Enamel+Real touch ครับ

ตอนใช้ Enamel โดนเรื่องแตกไปครั้ง เพราะตัดไม่ระวัง ดันไปเข้าร่องของบีมเซเบอร์ ร้าวเลยครับ

ผมว่าถ้าใช้ Enamel ตัดเส้น ให้ใช้ต่อตัดชิ้นงาน ออกจากแผงแล้วก็ใช้ Enamel ตัดเลย กันเรื่องแรงกดแรงเค้นได้ดี + ใช้รอนสันในการเช็ด ก็ไม่เคยแตกนะครับ

ส่วนตอนใช้ Real touch ผมใช้กับจุดที่คิดว่า มันมีแรงเค้น แรงกด เช่นแถวๆ ข้อต่อ อะครับ