ผู้เขียน หัวข้อ: กว่าจะเสร็จหนึ่งตัว ใช้สีรองพื้นกันแค่ไหนครับ  (อ่าน 5963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Groupkub

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
ผมทำสี Beargguy อยู่ครับ ใช้สีไกอาพ่นรองพื้นสีขาวm

ขวดขนาด 50ml พ่นรองพื้นยังไม่ครบทุกชิ้นสีจะหมดซะแล้วครับ

ปกติพี่ๆใช้กันเยอะมั้ยครับ :iconpale:

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • *
  • Like: 13
สีรองพื้นนี่ 1 ขวดผมพ่น MG  the O ตัวนึงยังเหลืออีกเยอะเลยนะครับ  :icondisapp:

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ห่ะ 50lm ผมพ่น RG 1 MG 2 ยังไม่หมดเลยนะครับ

ใช่สูตรผสมเท่าไรครับเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2015, 07:34:20 PM โดย jamestgsun »

• **
ปกติตวงสีกันยังไงเหรอครับ เข้าใจว่าสูตรคือ สี2: ทินเนอร์1 ส่วน

แต่ไม่รู้จะตวงยังไงเลยกะๆเอา สงสัยสีจะเยอะไป

มือใหม่หัดพ่นแอร์บรัชด้วยครับพ่นทิ้งขว้างมาก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ปกติสี1 ทินเนอร์ 2-3 ครับ ขึ้นอยู่กับสีในขวดด้วยว่าข้นแค่ไหน ตามสูตรคือเหลวประมาณนมสดครับ ถ้าผสมข้นไป สีจะออกมาเป็นใยๆ หรือเป็นเม็ดๆครับ

• **
ถ้างั้นข้นไปจริงด้วยครับ พอแห้งนี้เป็นเม็ดมาเลย :iconfreak:

ต้องขัดแก้อีก

ปล.รองพื้นที่พ่นไม่เสมอ คือมันหนากว่าส่วนอื่นต้องขัดแก้ด้วยใช่มั้ยครับ

• *
ถ้าผสมสีรองพื้นข้นไปพ่นทั้งตัวแนะนำว่าล้างออกทั้งตัวเถอะครับ เพราะสีที่ผสมข้นไปมันจะหนา ไม่เรียบ ถลอกง่าย เป็นเม็ดๆ พอพ่นสีจริงก็จะทำให้ยิ่งหนาไปใหญ่ครับ มาตามแก้ทีหลังจะเหนื่อยและปวดหัวกว่านะครับ

• **
อะ~เฮ้อ กันเลยทีเดียว :icondisapp:

ถ้าจะล้างใช้ทินเนอร์ตัวทำละลายล้างใช่มั้ยครับ

ล้างยังไงครับใช้เช็ดหรือแช่ไปเลยก็ได้ครับ :iconcryout:

• *
จะใช้ทินเนอร์ตราแมงมุม TOA รึ น้ำยาล้างเล็บก็ได้ครับ อย่าไปเอาไกอา กันเซ่มาล้างก็พอครับ มันอันตรายต่อกระเป๋าตังเรามากๆ

ออฟไลน์ shinoni

• **
  • Like: 9
ทินเนอร์ก่อสร้างมันกัดพลาสติกนะครับ ก่อนล้างสีลองตัดเศษพลาสติกใสมาจุ่มทินเนอร์ดูก่อน ถ้ามันด้านก็คือกัด
ถ้าจะให้ดีใช้ทินเนอร์ล้างสีพวกกันเซ่ ไกอาโดยเฉพาะดีกว่า

แต่ถ้าจะเอาหาง่ายๆก็ลองแช่น้ำมันเบรกหรือใช้สเปรย์ล้างสีเลแลนดูก่อน ถ้าใช้น้ำมันเบรกอย่าแช่บ่อยโมจะแตกเอา ส่วนเปรย์ล้างสีเลแลนด์ใช้ง่ายแต่มันกัดพลาสติกนิดหน่อยเหมือนทินเนอร์ฮอบบี้