ผู้เขียน หัวข้อ: งานทำสีช่วงปิดเทอม rx 105 xi gundoom  (อ่าน 4053 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
งานทำสีช่วงปิดเทอม rx 105 xi gundoom
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 03:25:22 PM »

HG1/144(?) XI Gundoom

งานทำสีแอร์บรัชตัวที่ห้า

สีที่ใช้
สีขาว - ขาว เลแลนด์
สีดำ - ดำด้าน โกเบ
สีเทา - เทาอีซูซุ เลแลนด์
สีเหลือง - เหลือง เลแลนด์
สีน้ำเงิน - ดาร์กบลูเลแลนด์
สีฟ้า - สกายบลูเลแลนด์
สีแดง - สกาเรต เรด ไกอา
รองพื้น - อาร์สองพัน เลแลนด์
เซอเฟส - เทา โกเบ

ขอลงรูปเลยละกัน ใช้กล้องไอแพดรูปอาจไม่เนียนกับนะครับ

หน้าตรง

มุมเฉียง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ซูมดีเทล
ด้านหน้า รอยเลอะกับขี้ฝุ่นเพียบ

โล่ คิดว่าพ่นได้เนียนนะ คงเพราะใช้สีไกอาด้วยแหละ

ด้านหลัง คิดว่าบังพ่นได้เนียนนะ แต่มีขี้ฝุ่นฝังอยู่ในเคลียร์ด้วยนี่ซิ

กระโปรงกับปืน ตัดเส้นไม่เนียนกับมีที่ลืมตัดเส้นด้วย

ขา เท้าบังพ้นข้างเดียว สีน้ำเงินพ่นออกมาเป็นเม็ดๆ แถมลืมเกมเกทด้วย

แอคชั่นซักนิด

เกราะปิดมิดไซล์ไม่เงาเพราะลืมพ่นเคลียร์

บินแบบในรูปในกล่อง

เติมเอฟเฟค

อีกมุม

ใช้แอฟในเครื่องเปลี่ยนภาพเป็นแบบสเกต

อีกมุม

คิดแอคชั่นออกแค่นี้ แอคชั่นได้นิดเดียวเพราะจุดขยับโดยเกราะเบียด ส่วนที่ไม่ใช้ฐานของมันเพราะเวลาติดแล้วมันโยก ฐานแถมแข็งแรงดีนะแต่ตัวมันหนัก
เลยเอาไปใส่ตัวอื่นแทน

ขอลงรูปตัวอื่นด้วยนะครับ ตัวนี้ทำตัวที่สีเพราะกลบรอยเลอะที่โดนละอองสเปรย์พุ่งใส่ทั้งตัว เลยพ่นเฉพาะเกราะด้านนอกไว้โครงในไม่ได้พ่น
ชิ้นใสใช้กระดาษทรายขัดแล้วลงแว๊กซ์เอา ชิ้นธรรมดาใช้กระดาษทรายแล้วไม่ออก สีกระป๋องกัดแรงเข้าเนื้อมากๆ เอาไปแช่ทินเนอร์ล้างสีชิ้นงานแตกอีก เลยใช้สีเข้มๆกลบรอบแทน ไม่ได้ตั้งใจทำให้เหมือนดาร์กแมทเธอร์นะแต่พอเสร็จดันคล้ายๆกัน

ตอนนี้กำลังทำตัวนี้อยู่ หนูลองยาไว้ตัดเส้นตัวที่สอง

แต่แค่ตัดเส้นกับพ่นโครงงาน ใช้เวลาสองวันแต่คิดว่างานมันออกมาดีกว่าXIอีก

รูปส่งท้าย

จบการลงรูปเท่านี้นะครับ เป็นงานที่แล้วเจอปัญหาค่อนข้างเยอะ มีอุดขัดไม่เรียบ ไอ้ที่อุดเรียบก็มาปริตอนทำสี ผสมรองพื้นกระป๋องเข้ากับเซอเฟสจนต้องมาล้างสีใหม่ ล้างสีแล้วทินเนอร์กัดจนผิวเสีย บังพ่นไม่มิด สีที่พ่นออกมาเป็นเม็ดๆ ตอนแรกจะพ่นเคลียร์ด้านเพื่อกลบรอยเรอะแต่พอไปเคีลยร์ออกมาเป็นเม็ดสีขาว เลยปิดงานด้วยเคลียร์เงาทับไป ทำให้เห็นรอยเรอะเพียบ มีปํญหาอื่นๆอีกเพียบ แต่ขอละไว้ก่อน  :iconcry:
ทำไว้ตั้งแต่เดือนมีนา ทำเสร็จหลังสงกรานต์ ที่ทำนานไม่ใช้เจอปัญหาเยอะนะแต่เพราะติดเกมที่ดองไว้ต่างหาก :iconfreak:
เป็นโมที่เอามาลองตัดเส้นครั้งแรก ใช้เวลาทำสีนานสุด ตั้งใจทำที่สุด(ถึงหลังๆจะขี้เกียจ) และงานก็ออกมาเละที่สุดเหมือนกัน :iconpale:

ตั้งใจลองทำไฮไลท์ไม่ได้ทำซักที แนะนำหรือติได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
Re: งานทำสีช่วงปิดเทอม rx 105 xi gundoom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 06:30:38 PM »
 :iconsmile: งามมากเลยครับ 1 like เเต่ที่ทําให้ผมไลค์เนี่ยคงเป็นคิริโนะหล่ะมั้งครับ XD
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: งานทำสีช่วงปิดเทอม rx 105 xi gundoom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 09:47:07 AM »
บังพ่นด้วยใช่มั้ยครับ
ตรงสืเทากับขาวตรงโล่
atinatv

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 04:59:29 PM »
ตอบช้าหน่อยนะครับ

ที่บังพ่นมีสี่สีครับ
สีฟ้า ตรงหน้าออกกับตรงน่องและเท้า
สีเหลือง ช่องเล็กที่ไหล่กับกระโปรงหน้า
สีเทา ทั้งตัวกับปืนและโล่ แต่สีเทาที่มีร่องผมบังมักง่ายนะคือเอาเทปบังพ่นแปะแล้วใช้อาร์ตไนฟ์ตัดตามร่องเลย
สีแดง ตรงช่องเล็กๆที่ปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2015, 05:06:26 PM โดย shinoni »

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 11:23:06 PM »
หล่อมากครับ 1/144 ติดดีคอลขนาดนี้ก็เหนื่อยแล้วครับ