ผู้เขียน หัวข้อ: FA-007 GIII monster โมไทยที่ (ส่อแวว) มีปัญหาหลังจากเงียบไปนานมา Update สถานะการล่าสุดให้ฟังครับ  (อ่าน 16439 ครั้ง)

ออฟไลน์ morinaka

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
 คนที่จองๆกันไว้ถึงตอนนี้ทำอย่างไรกันบ้างแล้วครับ ล่าสุุดที่ตัวแทนทั้ง 2 เจ้าได้เข้าไปคุยกับ Ex Machina และเจ้าหนึ่งได้ออกมาประกาศว่าจะคืนเงินมัดจำให้ลูกค้า ส่วนอีกเจ้าผมรอดูท่าทีเค้าอยู่ว่าจะดำเนินการต่ออย่างไร อยากถามคนที่ได้จองตรงกับทาง Ex Machina ตอนนี้ได้มีการติดต่อกับบริษัทบ้างรึยังครับ สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องผมขอเท้าความให้ฟังดังนี้

1. กำหนดออกคือแรกเริม 8 สค. 2557

2. 7 สค. 2557 ทางผู้ผลิตแจ้งว่ามีปัญหาในเรื่อง production เลื่อนกำหนดออกไปเป็น 10 ตค 2557 และ ยังพอมี progress ของ production ให้เห็นบ้างประปราย เช่น กล่อง ตัวอย่าง Runner แม่พิม์พลาสติก

3. ช่วงเดือนกันยายน 2557 ได้มมีการเรียกระดมทุนเพิ่มเพื่อหา parterner ทางธุรกิจ

4. รอบนี้ทำผมจุกมาก หลังจากที่ใกล้ถึงกำหนดออกในวันที่ 3 ต.ค. 2557 ทาง Exmachina ออกมาประกาศว่า Production นั้นต้องทำการรื้อใหม่ (รื้อใหม่) และได้ MC Model มาเป็น partner ในการทำ production (ก็พยามถามทาง MC ไปแต่ทางนั้นก็ไม่ได้ตอบอะไรกลับมา)

5. หลังจากนั้น progress ก็เงียบหายไปมีเพียงแค่ความคืบหน้าว่าทำฐานอะลููมิเนียมเสร็จแล้วกับโชวดีไซด์ของแถม เกราะใสเพื่อขอโทดที่ล่าช้า

6. คราวนี้หายของจริง Progress ของ FA-007 GIII monster ไม่เคยได้มี progess ให้เห็นว่าเรากำลังปรับแก้กันอยู่นะ

7. เริ่มมีเปิด product ใหม่ๆ และ website เพื่อสมัครสมาชิก(ยังไม่รู้ว่ามีทำไม)

8.และนี่คือ update ล่าสุดจาก Official page

9. จุด peak ของเรื่องนี้เริ่มตรงนี้ ประมาณต้นเดือน พค 2558 ทั้งตัวแทนทั้งสองเจ้าแจ้งว่าได้มีการติดต่อจาก Exmachina เพื่อเข้าไปฟังคำชี้แจงว่าเกิดอะไรขึ้นทำไม product ถึงออกได้ช้านัก ในวันที่ 18 พค 2558 ซึ่งระหว่างนั้นทาง page ได้ทำการปิดไม่ให้ คนอื่นๆนอกจาก admin ของ page เป็นคน post ข้อความ

10. 11 พค. ผมได้ทำการสอบถาม status ไปยังผู้ผลิตเนื่องจากเห็นประกาศจากตัวแทนทั้งสองเจ้าในข้อ 9 และคำตอบทีไ่ด้ก็ตามเมลที่เห็น  :iconangry:

10.19 พค 2558 ตัวแทนเจ้าหนึ่งออกมาประกาศว่าได้รับเงินคืนมัดจำจากผู้ผลิตเป็นการขอคืนเงินมัดจำเนื่องจากสินค้าเองไม่ได้มีกำหนดออกอย่างเป็นทางการ

11. 20 พค 2558 MC Model ชี้แจงผ่านทาง page ว่าไม่เคยได้มีการตกลงที่จะทำ production สำหรับ FA-007 GIII monster (อ่าววว!!!  :iconangry:) และยอมรับว่าเคยมีการพูดคุยกันจริงเกี่ยวกับข้อตกลงนี้แต่ทาง Exmachina ไม่ได้มีการตกลงหลังจากที่ MC Model ได้มีการเสนอราคาแและไมไ่ด้มีการติดต่อกันอีกเลยหลังจากนั้น

12. 21 พ.ค. 2558 ผมได้สอบถามกับทางผู้ผลิตมาทางนั้นชี้แจงคล้ายๆกับที่ทางตัวแทนเจ้าหนึ่งได้ทำการ update ไปก่อนหน้านี้ คือตอนนี้ต้องทำการ Re Engineering ใหม่หมด  :icondizzy: เพื่อให้สามารถทำการ production ได้เนื่องจากไฟล์งานชุดเดิมติดปัญหาในขั้นตอนการผลิต เรื่องทาง MC เป็นนเพราะทางนี้เองไมไ่ด้ทำการ Intitail Payment สัญญาจึงไม่สามารถดำเนินต่อไปได้ ตอนนี้ใช้เวลาอีกร่วม 4 เดือนกว่าที่สินค้าจะทำการส่งมอบได้ ผมว่าปลายปี 2015 พอดีแต่

** เข้าไปดูใน page ตอนนี้โดนถล่มไปเรียบร้อยจากบรรดาลุกค้าที่จองเจ้าตัวนี้ไป https://www.facebook.com/ExMachinaKits
ผลสรุปของเรืองนี้ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะออกมาเป็นอย่างไร

** ล่าสุดโทรไปพูดคุยกับผู้ผลิตมาตอนนี้เพื่อทำความเข้าใจขอแก้ไขเนื้อหาในบางจุดนะครับ ก็หวังว่า team งานยัง Go-on ที่จะทำต่อไปจนจบ project แล้วจะมา update ให้ฟังต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 04:11:55 PM โดย morinaka »

ออฟไลน์ dech

• *
  • Like: 5
Re: FA-007 GIII monster โมไทย (ที่ส่อแวว) มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:16:34 AM »
เคยไปเรียบๆเคียงๆถามดู คุยสอบถามจนได้รายละเอียด ถ้าทำออกมาได้นี่จะแจ่มแมวมาก

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Re: FA-007 GIII monster โมไทย (ที่ส่อแวว) มีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:10:34 PM »
อ้าว สรุปคนผลิตไม่ใช่ MC เหรอครับเนี่ย  :icondisapp:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:37:10 PM »
อ้าว สรุปคนผลิตไม่ใช่ MC เหรอครับเนี่ย  :icondisapp:
นับถึงตอนนี้ ไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

1. กำหนดออกคือแรกเริม 8 สค. 2557

Nope.

แถลงการล่าสุด

แก้ไฟลล์เสร็จเดือน 6
Process 120 day (4 Month estimate)
สรุปน่าจะเดือน 10
เอาเข้าจริงก็น่าสิ้นปีถึงปีหน้าล่ะมั๊ง ตอนนี้สรุปทำที่จีนหรือไทยก็ยังไม่รู้เลย  ถ้าทำที่จีนส่งมาไทยก็ + เวลา Ship ไปอีกเดือน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kerbaroz

• *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
เอาเป็นว่าให้กำลังใจทีมงามแล้วกันครับ

ล๊อตนี้อาจจะเข้าเนื้อทีมงานยังไงก็ขอให้ฉีดสำเร็จแล้วกันนะครับ

งานนี้ไม่หมูจริงๆ ไม่ใช่วางตำแหน่งในแผงเหมือนงานก๊อปปี้บันได กว่าจะได้แผงลงตัวน่าจะนานพอดู  :iconfreak:

• กัน-โอตะ
  • *
คือ ส่วนตัวนะ  งานแม่พิมพ์มันยากอยู่แล้ว ยิ่งถ้าไม่มีเครื่องมือมันยิ่งยาก

อัพเดทสุดท้ายคือเมื่อตอนประมาณสิ้นปีก่อน คือเป็นแผงๆนึงที่ฉีดไม่เต็ม

คือตอนนั้นก็รู้ละล่ะนะ ว่าโมลด์มีปัญหา ฉีดไม่ได้แหงๆ

เพราะงานขนาดใหญ่ การฉีดให้เต็มต้องใช้แรงดันสูง กับ ปรับอุณภูมิน้ำหล่อแม่พิมพ์ให้สูง เพื่อให้น้ำพลาสติกหลอมเหลวใหลไปได้จนสุดไม่แข็งตัวระหว่างทางซะก่อน แต่มีผลกระทบคือรอยครีบตามตะเข็บที่จะแล่บมาตามแม่พิมพ์แทนเนื่องจากแรงดันที่สูง

ดูจากแถลงการณ์ก็เป็นไปตามคาดอ่ะแหล่ะ ฉีดไม่ได้ ต้องแก้กันใหม่หมด  ทางแก้ มีทั้งเปิด Air vent เพิ่ม ขยาย  Runner ให้ใหลง่ายขึ้น แก้ตำแหน่ง Part เพิ่มเกท ขยายเกท บลาๆๆ

ง่ายสุดคือเปลี่ยนเครื่องฉีดที่มีขนาด Ton ใหญ่ขึ้น เลยคงไปติดต่อ MC ให้ฉีดให้แทน แต่สุดท้ายก็อย่างที่รู้ๆ เลยต้องแก้แม่พิมพ์แทน

ซึ่งงานแก้แม่พิมพ์มันยากนะ  ถ้าอุปกรณ์ไม่มี  โมลด์ลูกนึงร้อยกว่าโล ไม่ต้องหวังคนยกหลังหักตายก่อน เวลายกไปใหนมาใหนต้องใช้เครนในการยก การดัดแปลงแต่ละครั้ง
เวลาตัดเหล็กต้องถอดเป็นชิ้นๆเอาเข้าเครื่อง Wire cut ซึ่งมันค่อยๆตัดเหล็ก มันนานอยู่ละ ถ้าต้องมาลดขนาดก็ต้องเชิ่อมอุดแล้วตัดอีกรอบ อันนี้แค่ลูกเดียวนะ ถ้า 20-30 แผงก็คำนวนเวลาไป  แค่รื้อโมลด์ลูกนึงก็จะวันนึงละ

คือ Process มันนานอยุ่ละล่ะ ถ้ารื้อใหม่หมด ก็ประมาณนี้แหล่ะ นานแน่นอน  แต่ส่วนตัวผมว่าน่าจะทำต่อจนจบอ่ะแหล่ะ  เพราะต้นทุนหนักสุดของพลาสติกโมเดลมันแม่พิมพ์นี่แหล่ะ เหมือนว่าแม่พิมพ์เสร็จหมดแล้ว ยังไงก็คงต้องทำต่อจนจบแหล่ะ

ธรรมดา Process ของพวกแม่พิมพ์มันประมาณนี้

1. ออกแบบ 3D (3D up)
2. ออกแบบ Runner / Simulate การใหล
3. ส่งแบบให้ maker ทำแม่พิมพ์ / แก้แบบเพิ่มเพื่อให้แม่พิมพ์มีคุณภาพ
4. แม่พิมพ์เสร็จ (Mold up)
5. ฉีด Test งานครั้งแรก (TM0)
6. ทดลองประกอบ / Re-modify ครั้งที่ 1 (Test Assembly)
7. ทดลองผลิตจริง (Pre-production)
8. แก้งานครั้งสุดท้าย / เริ่มผลิตออกขาย (Mass-production)

ถ้าดูจาก Step ตอนนี้ TM0 ยังไม่เสร็จเลย ยังฉีดไม่ได้เลย  ฉีดมาไม่เต็มแผง เท่าที่ดูความคืบหน้าในเฟชนะ แต่ถ้าฉีดได้จริงป่านนี้คงเอามาโชว์แล้ว
ถ้าเห็นตัว Prototype ต่อดิบจริงๆที่ฉีดมาได้จริงๆ เสร็จเมื่อใหร่ ก็รอต่อไปเถอะ 3 เดือน + กว่าจะได้เห็นงานจริง
อย่าง Bandai จะโชว์ตัวต่อดิบก่อนวางขาย 2-3 เดือนเสมอแหล่ะ เดือน 1 น่าจะเอามาโมเพิ่ม เดือน 2 ฉีดจริง เดือน 3 Ship ไปทั่วโลกรอวันจำหน่าย

ส่วนตัวว่าถึงแม่พิมพ์แก้เสร็จหมดก็ไม่น่าจะจบอ่ะ ต้องเอามา Re-fitting ต่อ 
แต่ถ้าไม่เอามาแก้ Re-fitting ก็น่าจะขายได้ใวหน่อย  แต่งานออกมาเหมือนค่าย Elyn นี่แหล่ะ จะยอมเลื่อนอีกซักรอบใหมแค่นี่แหล่ะ

ส่วนตัวถ้าดูจากตอนนี้ที่ไม่มีซักแผง ก็น่าจะสิ้นปีอ่ะแหล่ะ  แต่ยังไงก็น่าจะจบ เพราะทำแม่พิมพ์ไปหมดแล้ว  ปัญหาคือจบเมื่อใหร่นี่แหล่ะ .....

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
โมจีนนรกของGD,GHDสมัยก่อนขั้นตอนคงมีแค่นี้

1. ส่งแบบให้ maker ทำแม่พิมพ์
2. แม่พิมพ์เสร็จ (Mold up)
3.เริ่มผลิตออกขาย (Mass-production)

:iconpale:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ดูจากลำดับเหตุการณ์ด้านบนที่เรียบเรียงมาให้อ่านละ สงสัยสงน่าจะกรานต์ปีหน้าครับ...... :iconcry:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
เอาใจช่วยทีมคนไทยครับ
atinatv

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ไม่เข้าใจอยู่อย่างเดียวว่าทำไมถึงต้องทำ1/60ตั้งแต่งานแรก  :iconsoul:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
คิดเหมือนกันครับ บ้าพลังไปไหม งานแรก 1/60 แถมรายละเอียดยิบ ๆ แบบนี้ (ถ้าโล่ง ๆ แบบ RX-78 ก็ว่าไปอย่าง)
นี่ยังไม่รวมเรื่องบาล๊านซ์อีก ข้อเท้ารับน้ำหนักไหวหรือเปล่า ยืนแล้วจะหงายหลังไหม

ของจีนบางเจ้ายังเห็นเริ่มจากพาร์ทเสริมด้วยซ้ำ

• กัน-โอตะ
  • *
ไม่เข้าใจอยู่อย่างเดียวว่าทำไมถึงต้องทำ1/60ตั้งแต่งานแรก  :iconsoul:

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ขนาด
ปัญหามันอยู่ที่เลื่อนวันขายไปเรื่อยๆ เลื่อนมาปีกว่าละยังไม่เห็นแผงเต็มๆซักแผง คนที่พรีไปก็คงไม่ใหวล่ะละ
บอร์ดนอกก็เริ่ม Rant กันละ

ดูจากลำดับเหตุการณ์ด้านบนที่เรียบเรียงมาให้อ่านละ สงสัยสงน่าจะกรานต์ปีหน้าครับ...... :iconcry:

ถ้าเดือน 10 ยังไม่เห็นซักแผงก็ตามนั้นแหล่ะ....เลื่อนครบรอบ 2 ปี พอดี
โมแม่พิมพ์ ใช่ว่ามันจะ 100% นะ ความเสี่ยงมันมีอยู่ ถ้ายังฉีดไม่ได้ก็ต้องเอามาแก้ต่อ เลื่อนต่อไปอีกรอบ
โมแต่ละครั้งก็ 1-3 เดือน ตามนี้แหล่ะ ขึ้นกับส่วนที่จะทำ แล้วก็งบ ถ้างบเหลือเยอะไปจ้าง Maker CNC Wire cut หลายๆเจ้างานก็จบไวขึ้น แต่ทุนก็พุ่งไปอีก
ถ้าเลื่อนอีกรอบก็สงกราน 2 ปี พอดี  แถมถ้าจ้าง MC ฉีดจริง  เกิดถึงเวลา MC ไม่ว่างก็เลื่อนอีก

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
เกือบล่ะ ผมเกือบจองไปล่ะ ดีนะคิดว่ารอดูสถานะการก่อนว่าจะเลื่อนไหน และก็เลื่อนจริงๆ(แถมเลื่อนยาวด้วย)

ปล.จริงๆก็ไม่ผิดนะครับถ้าคิดจะลองทำ แต่ผมคิดว่าควรทำระดับต่ำๆก่อนดีไหม เช่น HG แบบนี้นะ จู่ๆก็เล่น 1/60 เลย เหมือนกำลังจะหัดขับจักรยาน แต่พอจะขับดันไปขับรนยนต์แทนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 01:51:57 AM โดย jamestgsun »

ออฟไลน์ chaiwat

• *
  • Like: 1
สมัยนี้มีโมไทยด้วยหรือครับ
 :icondizzy:
ต่อดิบตัดเส้น

• *
ก็ตามนั้นครับ

Nope.

แถลงการล่าสุด

แก้ไฟลล์เสร็จเดือน 6
Process 120 day (4 Month estimate)
สรุปน่าจะเดือน 10
เอาเข้าจริงก็น่าสิ้นปีถึงปีหน้าล่ะมั๊ง ตอนนี้สรุปทำที่จีนหรือไทยก็ยังไม่รู้เลย  ถ้าทำที่จีนส่งมาไทยก็ + เวลา Ship ไปอีกเดือน
โห กำหนดแรก 03/2014 สองปีเต็มแล้วสินะครับ

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ขนาด
ปัญหามันอยู่ที่เลื่อนวันขายไปเรื่อยๆ เลื่อนมาปีกว่าละยังไม่เห็นแผงเต็มๆซักแผง คนที่พรีไปก็คงไม่ใหวล่ะละ
บอร์ดนอกก็เริ่ม Rant กันละ

ถ้าเดือน 10 ยังไม่เห็นซักแผงก็ตามนั้นแหล่ะ....เลื่อนครบรอบ 2 ปี พอดี
โมแม่พิมพ์ ใช่ว่ามันจะ 100% นะ ความเสี่ยงมันมีอยู่ ถ้ายังฉีดไม่ได้ก็ต้องเอามาแก้ต่อ เลื่อนต่อไปอีกรอบ
โมแต่ละครั้งก็ 1-3 เดือน ตามนี้แหล่ะ ขึ้นกับส่วนที่จะทำ แล้วก็งบ ถ้างบเหลือเยอะไปจ้าง Maker CNC Wire cut หลายๆเจ้างานก็จบไวขึ้น แต่ทุนก็พุ่งไปอีก
ถ้าเลื่อนอีกรอบก็สงกราน 2 ปี พอดี  แถมถ้าจ้าง MC ฉีดจริง  เกิดถึงเวลา MC ไม่ว่างก็เลื่อนอีก

ผมว่าเหมือนไม่ได้มีการวางแผนด้านการผลิตตั้งแต่แรกมากกว่า ขายฝันไปเรื่อยๆ ผมเซ็งตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ล่าสุดข่าวจากร้าน DOT 35

แจ้งข่าวเกี่ยวกับ เพื่อนๆที่จอง Monster GIII ครับ
เนื่องจากสินค้ามีปัญหาในการผลิตไม่ทันตามกำหนดและ ไม่สามารถผลิตได้ทันในปีนี้ ทางร้านจึงขอเงินมัดจำคืนเพื่อนๆทุกคนที่มัดจำไว้
ทางผู้ผลิต บ.EXMACHINA ได้ตกลง และตีเช็คคืน ลงวันที่ 18 มิ.ย.58 แต่เช็คมีปัญหาในวันที่ 18 ทาง EXMACHINA ขอเลื่อนกำหนดชำระคืนโดยจ่ายเช็คอีกใบ ลงวันที่ 29 มิ.ย.58 ซึ่งเช็คใบนี้ก็มีปัญหาอีกเช่นกัน
ทางผู้ผลิตได้โทรมาขอผ่อนชำระเป็น 2งวดในวันที่ 2 ก.ค. 58 เป็นจำนวนเงินโอนเข้าบัญชี จำนวน 200,000บาท
และอีกงวดในวันที่ 10 ก.ค.58 เป็นจำนวนเงิน 200,000บาท
ทางร้านจึงแจ้งให้เพื่อนๆที่จองทุกคนทราบครับ
ถ้าวันที่ 2ก.ค.58 ทางร้านไม่ได้รับเงินโอน ตามจำนวนดังกล่าว ทางร้านจะดำเนินการตามกฎหมาย เพื่อนำเงินของเพื่อนๆที่มัดจำไว้คืนมาให้ได้โดยเร็วที่สุดครับ
ขออภัยในความไม่สะดวกของทุกคนครับ ทางร้านพยายามติดตามและดำเนินการอย่างเต็มที่ ขอให้เพื่อนๆทุกคน มั่นใจได้ครับ ขอบคุณครับ / ปู Dot35Plus

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ร้าน DOT 35 สปิริตดีนะ ตามเรื่อง ชี้เเจงตลอด

ไม่รู้จะพูดว่ายังไงดี สำหรับคนที่จองไว้ ขอเอาใจช่วยให้ได้เงินคืนนะครับ

ส่วน EX MACHINA   ....... :iconcry:

ออฟไลน์ kikader02

• *
  • Like: 1
งานนี้ทำใหม่4เดือนเอาไม่อยู่ครับ ถ้าจะทำให้ได้ภายใน4เดือนคงต้องมีทังคนและเครื่องจักอย่างมหาศาลครับ
โมลแก้วน้ำดีเทลธรรมดาออกพิมพืแค่2-4 Cav.ยังใช้เวลบั้นต่ำเกือบเดือน ยิ่งงานนี้มีไม่ต่ำกว่า30แม่พิมพ์
คงต้องเอาคนเอาเครื่องไป*30แล้วแหละครับ งานนี้รายละเอียดยอะมากถ้าเครื่อง wire cut /cnc มี1-2รับรองต่อคิวกันยาวเลย
ให้จะขั้นตอนการขัดแม่พิมพ์ อีก แล้วแม่พิมพ์ต่อให้เก่งขนาดไหนก็คงไม่ได้ทำเสร็จแล้วใช้ได้ตั้งแต่ trial1
เพราะตั้งแต่ทำงานด้านนี้มีในเมืองไทยนี่ 3ครั้งเป็นอย่างต่ำ งานนี้บอกได้คร่าวๆว่าเดือน10ไม่น่าจะเสร็จผมให้เร็วสุดเดือน1ปีหน้าครับ
แต่ยังไงก็ยังเป็นกำลังใจให้คนไทยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
^^^

อย่างพึ่งไปคุยเรื่องแก้แม่พิมพ์เลย  เอาแค่แก้ 3D ตอนแรกบอกจะเสร็จ Middle June นี่ล่อมา July ละยังแก้กันไม่เสร็จเลย

จริงๆถ้างบเยอะ ทำได้ทุกอย่าง  กระจายงานไปให้ Maker หลายๆเจ้าช่วยแก้แม่พิมพ์ก็จะเสร็จไว  แต่ดูจากที่เช็คเด้งแล้วคิดว่าคงเป็นไปไม่ได้