ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่(มากๆ)อยากหัดทำสี  (อ่าน 3124 ครั้ง)

ออฟไลน์ chirap

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มือใหม่(มากๆ)อยากหัดทำสี
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 09:02:11 PM »
(ไม่รู้ตั้งถูกห้องมั้ย)
ปกติจะต่อดิบตัดเส้นคับ แต่เห็นหลายๆคนเค้าทำสีกันมันสวยมากเลยอยากหัดทำบ้างแต่ไม่รู้ว่าจะต้องเริ่มยังไงเลยอยากถามว่า
1. ผมควรที่จะเริ่มจากสีกระป๋องหรือซื้อแอร์บรัชเลย
2. ถ้าเริ่มที่แอร์บรัช จะมีแนะนำอุปกรณ์แบบไหนสำหรับมือใหม่บ้างคับ ปั๊มควรเลือกแบบไหน หัวแอร์บรัชควรใช้ยังไง อุกรณ์สี ทินเนอร์ หรืออะไรบ้างที่จำเป็นต่อการทำสี
3. ตอนนี้มี RG อยู่ 4 ตัวไม่อยากทำสี แต่อยากพ่นเคลียร์ การพ่นเคลียร์เค้าพ่นกันยังไง ต่อเสร็จทั้งตัวแล้วค่อยพ่น หรือแยกเป็นชิ้นแล้วมาพ่น

รบกวนด้วยนะครับ
  :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: มือใหม่(มากๆ)อยากหัดทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 10:41:11 PM »
1.ผมว่า สีป๋อง เริ่มง่ายครับ หาโมจีนมาลอง HGสักตัวขำๆ ไม่ก็ MG โมจีน  เพราะแอบรีช นี่ต้องหาซื้อสี ผสมทินเนอ ไหนจะ ปรับหัวแอบรีช เยอะครับ บางทีพ่นทีเดียวเบื่อก็ไม่คุ้ม
2.แอบรีชผมใช้แบบปั้มไฟฟ้า ที่ได้มาจากนี่
http://www.graphtecthai.com/%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A-3-%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A.html
แบบ5900 เสียงเบา ใช้ได้นานอยู่ไม่ร้อน เล็กดี
3.พ่นเคลีย ด้านสูตรน้ำ 300 กระป๋องนิดเดียว ผมพ่น ทั้งตัวอะครับ เก็บงาน พ่นประมาณฟุตนึง ห่างๆ หน่อย ค่อยๆ ทีละฟืดๆ แต่ให้ดีแยกมาพ่น ก็ดีนะครับ แต่ ลำบากมากถ้าไม่ทำสี ผมว่าพ่น ผ่านๆ ดีกว่า อย่าหนา ไกลๆ ทีละพื้ดให้ทั่ว

ถ้า แบบ 50 บาทสีป๋อง ผมเคยใช้แต่แบบเงา พ่นsinanju กลางแดด 3 รอบเงาวิ้งๆ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:34:39 AM »
1.ผมว่า สีป๋อง เริ่มง่ายครับ หาโมจีนมาลอง HGสักตัวขำๆ ไม่ก็ MG โมจีน  เพราะแอบรีช นี่ต้องหาซื้อสี ผสมทินเนอ ไหนจะ ปรับหัวแอบรีช เยอะครับ บางทีพ่นทีเดียวเบื่อก็ไม่คุ้ม
2.แอบรีชผมใช้แบบปั้มไฟฟ้า ที่ได้มาจากนี่
แบบ5900 เสียงเบา ใช้ได้นานอยู่ไม่ร้อน เล็กดี
3.พ่นเคลีย ด้านสูตรน้ำ 300 กระป๋องนิดเดียว ผมพ่น ทั้งตัวอะครับ เก็บงาน พ่นประมาณฟุตนึง ห่างๆ หน่อย ค่อยๆ ทีละฟืดๆ แต่ให้ดีแยกมาพ่น ก็ดีนะครับ แต่ ลำบากมากถ้าไม่ทำสี ผมว่าพ่น ผ่านๆ ดีกว่า อย่าหนา ไกลๆ ทีละพื้ดให้ทั่ว

ถ้า แบบ 50 บาทสีป๋อง ผมเคยใช้แต่แบบเงา พ่นsinanju กลางแดด 3 รอบเงาวิ้งๆ

ใช้เคลียร์ยี่ห้อไรคับ ช่วยแนะนำหน่อย
แล้วแอร์บรัชตัวนี้ใช้ได้ดีมั้ยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2015, 08:47:46 AM โดย chirap »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 04:35:23 PM »
1. ผมควรที่จะเริ่มจากสีกระป๋องหรือซื้อแอร์บรัชเลย
ตอบ สีกระป๋อง หรือชุดแอร์บรัชแบบถูกๆครับ

2. ถ้าเริ่มที่แอร์บรัช จะมีแนะนำอุปกรณ์แบบไหนสำหรับมือใหม่บ้างคับ ปั๊มควรเลือกแบบไหน หัวแอร์บรัชควรใช้ยังไง อุกรณ์สี ทินเนอร์ หรืออะไรบ้างที่จำเป็นต่อการทำสี
ตอบ ถ้าจะเริ่มพ่นแอร์บรัชเลย ลองอ่านนี่ดูก่อนครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=614.0 สำหรับผู้เริ่มต้นลองหาที่ขายเป็นเซตที่ราคาไม่แพงใช้ไปก่อนจนชำนาญครับ ลองหาดูตามเวปมีเยอะครับ (แต่ถ้าเงินหนาจะจัดแบบเต็มสูบเลยก็ไม่ว่ากันครับ) แอร์บรัชจะถูกจะแพงก็พ่นสีทำไฮไลท์ได้เหมือนกันครับ จะแตกต่างกันที่ความทนทาน คุณภาพการรีดเส้น หรือความสนิทของเข็มกับนมหนู(ทำให้สีไม่ซึมออกปลายเข็ม)
     อุปกรณ์เพิ่มเติมก็ อะคริลิกทินเนอร์ ทินเนอร์ก่อสร้าง(เอาไว้ล้างกรวย) สีรองพื้น สีสูตรอะคริลิก เริ่มต้นจะใช้พวกสี WIN KOBE TOA เอามาพ่นใส่ขวดแล้วเทใส่กรวยก็ได้ ประหยัดดี

3. ตอนนี้มี RG อยู่ 4 ตัวไม่อยากทำสี แต่อยากพ่นเคลียร์ การพ่นเคลียร์เค้าพ่นกันยังไง ต่อเสร็จทั้งตัวแล้วค่อยพ่น หรือแยกเป็นชิ้นแล้วมาพ่น
ตอบ ต่อเป็นส่วนๆแล้วพ่น เช่น แขน ขา ลำตัว เพื่อให้พ่นได้ทั่วถึง  RG นี่ถ้าพ่นแยกเป็นชิ้นๆกว่าจะพ่นเสร็จมึนพอดี

ออฟไลน์ ryukendo1

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:37:39 PM »

ใช้เคลียร์ยี่ห้อไรคับ ช่วยแนะนำหน่อย
แล้วแอร์บรัชตัวนี้ใช้ได้ดีมั้ยคับ

เคลีบแบบกระป๋องหรือ แบบ ใช้แอบรีชครับ  ถ้ากระป๋อง ก็ TOPCOAT  เป้นสุตรน้ำ ถ้า สีขวดMr hobby  แต่เคลีย เงา สีป๋องถ้าไม่ตัดเส้น ผมก็ใช้โอเคนะครับ พ่นหลายที กลางแดดทนหน่อย เงาแวบๆ  เห็นเค้าว่ากันว่า ถ้าไม่ใช้สูตรน้ำตอนเราตัดเส้นแล้วพ่นเคลียเส้นจะเยิ้ม เพราะมันจะไปละลายสี เลยต้องใช้ของTOPCOAT สุตรน้ำแต่แพงมากๆ กระป๋องนิดเดียวเอง 300  ถ้าของสีป๋องธรรมดา 50-60 ประมาณนี้

แอบรีชที่ใช้ดีไหม  ผมว่าดีนะ นานกว่าจะร้อน ทำได้ยาวๆ แต่ผมเปิดปิดตลอด  ลมแรงโอเค ปรับหัวได้   เสียงไม่ดัง แต่มันแพง นะ 6000 หาซื้อแบบถึงได้เลย  แต่ผมคิดว่าแบบนี้ก็เกินพอละครัย ไม่ได้ทำสีบ่อย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 08:46:52 AM »
ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวจะลองดูคับ  :iconvsign: