ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] โลกใบนี้ข้าขอปฏิเสธ NK-13J "Denial gundam" [HG Gundam Build Fighter Try]  (อ่าน 18723 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=egSc_PL9OBQ[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

NK-13J Denial gundam
HG Build fighter try 1/144
1800 Yen

แผงทั้งหมด

ตัวโมแผงเยอะมาก  บางแผงโดนทับซะแอ่นเลย แต่ไม่มีผลอะไร

ตังแผงเอฟเฟค มีสองสีนะ  สีเข้มจะเป็นพลาสติกแข็ง สีอ่อนเป้นพลาสติกยาง

พลาสติกแข็ง จะเหมือนพลาสติกเคลือบ มีสีออกเหลือบนิดๆ สวยดี

ส่วนแบบยาง ยางธรรมดาไม่มีอะไรมาก

ดีเทล

แผงโครงในเป็นแผงเดียวกับ บิลด์เบอร์นนิ่ง

การต่อ ไม่มีอะไรมาก ตามฉบับออลกันดั้ม

ตัวแผงเอฟเฟคเก่า มารอบนี้หลวม คือเหมือนเปลี่ยนเกรดพลาสติกแล้วทำให้พลาสติกหลวมขึ้น
เอว บอลจอยย์ ขยับมากๆหลุดเหมือนเดิม
เกราะกระโปรงข้าง ขยับแรงๆหลุดนิดหน่อย จะแก้หรือไม่แก้ก็ได้

สำหรับตัวนี้ เขาหลุดง่ายแบบงงๆ เวลาจับชอบไปโดนเขา ทำให้ปัดเขาหลุดบ่อยๆ
ส่วนข้อใหล่ ออกแบบใหม่นะ คือใช้เป็นพลาสติก PS ตรงจุดขยับทั้งข้อรับและแกนใหล่ แทนที่จอยย์เก่าที่มันสึกหลอได้ง่าย
มารอบนี้ข้อใหล่แน่นมาก แต่ที่กังวลคือมันใช้เป็นพลาสติก PS แบบใหม่ที่ค่อนข้างนิ่ม คือเสียวหักอ่ะ ถ้าใช้ ABS นี่จะไม่ห่วงเล้ย

ต่อเป็นตัวบ้าง
การต่อไม่มีอะไรมาก
แต่หลังต่อเสร็จ รู้สึกจุดขยับไม่ค่อยสุดเท่าใหร่ เพราะติดดีไซน์เยอะมาก

มุมต่างๆ

ซูมดีเทล

ผมเป็นแบบข้อเสียบธรรมดา ทำให้หมุนไปมาได้ แต่ยกไม่ได้  ทำให้เวลาจะทำท่าพวกเงยต่างๆจะติดผม
ยิ่งถ้าติดผมแบบปล่อยยาวนี่ เกะกะสุดๆ

เกราะใหล่ เวลายกต้องยกเจ้าตัวนี้ด้วย
เวลาหมุนแขนมีติดนิดหน่อย แต่ถ้าชินแล้วจะง่าย

ข้อขาตาตุ่มเป็นอย่างง่ายๆ ทำให้จุดขยับมุมวางเท้าวางเท้าลำบาก ส่วนตัอยากให้ใช้ข้อต่อบอลจอยย์สองจังหวะมากกว่า

มุมกางแขนกางขา โอเคดี
แกนเท้ากับข้อใหล่ เวลาดึงออกมากหลุมมากๆจะช่วยเพิ่มจุดขยับได้
แต่เท้ามันเล็ก ทำให้วางเท้าไม่ดีล้มง่าย

มุมขยับศอกกับเข่า

เวลายกขา ต้องปรับแก่นสะโพกเพื่อเพิ่มมุมยกเท้า ไม่งั้นติดกระโปรงหน้า

ของทั้งหมดในกล่อง
แถมเอฟเฟคเบอร์นนิ่งกันดั้มมาครบ แต่ลูกไฟนี่หาที่ติดยาก

แอคชั่นยาวเลยละกัน

ผมแบบเรียวยาว จุดขยับจะดีกว่าผมแบบปล่อยแพ
ถ้าติดผมแบบปล่อย มันจะติดหลังทำให้หันหัวแทบไม่ได้เลย

แอคชั่นยาว

มือต่างๆ ของบิลด์เบอร์นนิ่งทั้งเซต

มีดที่ให้มา เสียบตรงๆ

ติดเอฟเฟคบ้าง

ตัวเอฟเฟค ถ้าติดผมแบบปล่อย จะไปชนกับปีกที่หลัง ทำให้หันหัวแทบไม่ได้
เอฟเฟคส่วนมากเป็นยาง ไฟตรงบ่าเวลาขยับแขน ชอบไปชนปีกด้านหลัง
รวมๆหลังติดเอฟเฟคแล้วเกะกะหนักกว่าเดิมมาก

แอคชั่นยาว

เอฟเฟคของเบอร์นนิ่ง

Review :
เปิดกล่องมา รู้สึกว่าชิ้นส่วนมันแน่นมาก ผิดกับกล่อง Dahack ที่โล่งกว่า
เปิดเช็คแผงมา สีชิ้นใสจะมีสองสีนะ  สีเข้มกับสีอ่อน สีอ่อนมันจะเป้นพลาสติกยาง ส่วนสีสดมันจะเป็นคลาสติกแข็ง  ซึ่งสีสวยดี เหมือนมันจะออกเป็นสีเหลือบนิดๆ
ส่วนยางมันดูแปลกๆ คือแผงเดียวกันกับบิลเบอร์นนิ่ง แต่มันหลวมกว่า เหมือนว่าใช้พลาสติกใหม่ มันลื่นกว่าเดิม
พักหลังเหมือนบันไดพยายามหาพลาสติกเกรดแปลกๆมาลองใช้เยอะขึ้นนะ  อย่างครอสโบน GBFT นี่สีมุขละเอียดมาก V2 AB นี่สีทองเนียนกว่าเดิม
ส่วนแผง ไม่มีรอยหมุนเกทรงแผงใหญ่นะ คือออก คาทีดอลกันดั้ม ที่เป้นพรีบันไดนี่จะเหลือพาร์ทตัวธรรมดาติดมาแน่นอน
ว่ากันที่การต่อ  การต่อไม่มีอะไรมาก  มีแปลกๆตรงกระโปรงข้าง ทำมาคล้ายๆคันโยก เพื่อหดหลบเวลาขยับขา
แต่กระโปรงหน้าดันเป็นจุดขยับแบบง่ายๆ  แทนที่จะใช้จุดขยับคันโยกแบบกระโปรงข้างน่ะนะ ทำให้เวลายกขาต้องกดสะโพกลงมา กับฉีกขาไปด้านข้างมากกว่าไปด้านหน้า
ข้อใหล่ ออกแบบใหม่นะ ไม่ได้ทำแบบบิลด์เบอร์นนิ่ง ทำให้จุดขยับน้อยกว่า แต่แข็งกว่า  แต่เนื่องจากพลาสติกโครงในใช้ PS แบบอ่อน มันก็เสียวๆอยู่เหมือนกัน
หลังต่อเสร็จ รรวมๆโอเคนะ อาจมีปัญหาจุกจิกเล็กน้อยเช่น จุดขยับตาตุ่มที่เท้า หรือ กระโปรงหน้า แต่หนักสุดนี่คือผมด้านหลัง คือผมมันหมุนได้อย่างเดียว ยกไม่ได้
ยิ่งถ้าติดผมแบบปล่อยยาวนี่ติดหลังหมุนหัวแทบไม่ได้   แฟรชแบคพวก Figma ที่ผมยาวๆทันที ติดเหมือนกัน
พวกเอฟเฟคส่วนที่เป้นยาง เวลายัดโดยเฉพาะตรงใหล่ ระวังมันเสียรูปนะ แล้วก็หลวมนิดนิงแต่พอรับได้
ถ้าร่างเบอร์ทโหมด ถ้าติดผมยาวแพนี่ ติดปีกตัวเองขยับไหัวไม่ค่อยได้
หลักๆ รวมๆ คือจุดขยับ ติดดีไซน์กันนิดหน่อย  จุดขยับรวมๆจริงๆมันโอเค แต่มันไม่ได้สุดแบบบิลด์เบอร์นนิ่งน่ะแหล่ะ ถ้าเอามาเทียบกับ HG อีกหลายตัวก็ถือว่าจุดขยับดีแล้ว แต่คนซื้ออาจจะติดภาพหุ่นไฟติ้งจุดขยับเยอะๆอาจจะผิดหวังนิดหน่อย  แต่รวมๆมันคุ้มดี ตัวใหญ่ ของเยอะ หน้าหล่อ อลังการ เสียดายแค่บทในเรื่องนี่ คิดทีไรแล้วมันแบบว่า.....   

Q&A SEC
Denial gundam เป้นหุ่นคัสตอมของ inose junya โดยเอา Cathedral gundam ของเมจินรุ่นสองมาดัดแปลงให้เข้ากับสไตร์ของตัวเอง
แรกเริ่มเดิมที จุนยะเป็นศิษย์ สำนัก จิเคนฮาโอริว แต่อาจารย์ไม่ยอมสอนวิธรกดท่า Ultimate ให้ จนต้องออกระเห็ดไปศึกษาวิชาต่อสู้แขนงอื่นๆมาประยุกค์ใช้เพิ่ม แต่สุดท้ายก็ยังกดท่า Ultimate ไม่ได้
ตอนหลังพอเจอ บักเซไคปล่อยท่าแปลกๆที่อาจารย์ไม่ได้สอน เลยมาลงกันดั้มบิลด์ไฟเตอร์เพื่อมาสู้ด้วย แต่สุดท้ายเหมือนจะชนะแบบ Perfect แต่ด้วยว่าพระเอกต้องชนะเลยแพ้ไปแบบงงๆ
ตอนหลังพี่สาวเซไคเลยมาเฉลยว่า Tekken มันไม่มีท่า Ultimate ให้กด มีแต่ต่อคอมโบ จุนยะเลยหายเกรียน ตอนหลังมาสอนท่าให้บักเซไคใช้ท่านึง แต่บักเซโคจำผิดแบบมั่วๆออกมาเป็นคนละท่าแบบงงๆ....

ข้อดี
1. แก้ข้อใหล่แล้ว แน่นมาก
2. ตัวสูงกว่า 1/144 ทั่วไป
3. แถมของเยอะ เอฟเฟค นิ้ว
4. หล่อ

ข้อเสีย
1. จุดขยับ หลายส่วนติดดีไซน์ ขยับแล้วติดชิ้นส่วนเยอะมาก โดยเฉพาะกระโปรง
2. ล้มง่าย เพราะเท้าเล็กแต่ตัวสูง
3. เอฟเฟคลื่นไปหน่อย ถ้าเทียบกับของเก่าของเบอร์นนิ่ง น่าจะเพราะเกรดพลาสติกใหม่ลื่นกว่าเดิม

เทียบไซ์
สูงกว่าเบอร์นนิ่งพอสมควร

รวมๆ  ขยับได้ไม่สุดเท่าใหร่ เพราะติดดีไซน์เยอะ
ทั้ง Naoki กับ Katoki เหมือนกันตรงเนี้ยแหล่ะ ดีไซน์มาแปลกๆ แหวกแนวแต่ทำให้ติดพวกจุดขยับเยอะ
รวมๆ  ดีไซน์มันสวยนะ แต่แอคชั่นอาจจะไม่สุดเท่าที่หลายคนคิด  ใหล่แข็ง วางเท้าลำบาก ติดผม ทำให้ขยับเล่นไม่สุดนัก
อันที่จริงถ้ากระโปรงหน้ามันยกได้แบบกระโปรงข้าง กับ ข้อเท้าเป็นบอลจอยย์สองจังหวะ ผมยกตั้งขึ้นได้ จุดขยับคงดีกว่านี้เยอะ แต่คงติดงบได้แค่นี้แหล่ะ 555

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=cHLGVWw-6_A[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 11:13:48 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
ตัวนี้คุ้มค่าดีครับ  จัดแน่นอน 
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Alongkot

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 6
ท่านนาโร เทพรีวิว แล้วยังเทพ bloodborne อีก  :iconwish:

ออฟไลน์ KavaP

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
กลายเป็นว่า ผมเลือกไม่ถูกซะละ  ซื้อมัน 2 ตัวเลยนี่ละ   :iconlike:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ตัวสูงดีเเฮะ เอฟเฟคพาร์ทใสเพียบด้วย คุ้มดีเเฮะ

ออฟไลน์ maku00

• *
  • Like: 7
 :iconwish: เอฟเฟก กับ รูปทรงหุ่น ร้ายกาจมากครับ ออก MG นี้  :iconnosebleed:

ออฟไลน์ ds304021

• **
  • Like: 6
  • "ยังงงอยู่เลยครับ"
ว๊าวๆๆ สุดยอดเลยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
ต้องจัดคู่ซิเนี้ย

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ขายาว เอวบาง ดูแล้วสูงโปร่ง ในอนิเมะดูหนากว่านิดนึง

ชอบพาร์ทใสสีม่วง ช่างฟุ่งฟิงมุ้งมิงจริงๆ  :iconwish:

ออฟไลน์ armbizkit

• **
  • Like: 4
คุ้มค่าคุ้มราคา น่าสอยซักตัวอย่างยิ่งนะครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ไม่ทราบว่าคุณนาโรจะรีวิว เจ้า the end gundam ด้วยมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dutch6544

• *
  • Like: 2
เห็นพาร์ทใสแล้วนึกถึง SD Destiny เลยครับ มาแนวเดียวกันเลย :iconlol:
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :iconsmile:
DUTCH6544

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ท่านนาโร เทพรีวิว แล้วยังเทพ bloodborne อีก  :iconwish:

1. ผมไม่ใช่นักรีวิว จริงๆนะ เชื่อเถอะ
2. Bloodborne นี่ PVP ผมกากมากนะ ส่วนใหญ่ถ้าชนะก็ฟลุคไม่ก็ฝั่งนู้นพลาดเอง แต่เจอพวกตัวจี๊ดจริงๆ ไม่กี่วิแพ้อย่างไว ......

คุณนาโรจะรีวิว เจ้า the end gundam ด้วยมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

วันอาทิตย์นี้น่าจะลงครับ ตอนนี้ไม่ว่างแล้ว

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ maniastyle

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ฟรานน่ารักจังเลย

ไม่ใช่แล้วววว

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
เห็น Effect Part แล้วล่อใจมาก ทำไมลุงไม่ใส่ใน MG บ้างนาา

ว่าแต่เทียบกับ MG แล้วสูงประมาณไหนหรอครับ ประมาณ MG Crossbone ไหม? :iconcry:

ออฟไลน์ Zoneend

• Like: 4
เห็นแล้วซื้อแน่นอน เป็นโมแล้วสวยกว่าที่คิดไว้วเยอะมาก ขอบคุณครับรีวิวดี ๆ  :icongift: