ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการทำ weathering หน่อยครับ  (อ่าน 3445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wapakalypse

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องการทำ weathering หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 03:34:51 PM »
ไม่เคยทำสีมาก่อนเลยครับ ถ้าหากทำสีทั้งตัวไว้แล้ว เรามาทำ weathering มันจะสามารถล้าง weathering ออกได้โดยให้สีที่ทำไว้ตอนแรกยังอยู่ได้มั้ยครับ แล้วใช้น้ำยาอะไรในการล้าง

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ถามเรื่องการทำ weathering หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 04:14:56 PM »
ถ้าweatheringนิดๆหน่อยๆด้วยสีสูตรอีนาเมล ก็ใช้อีนาเมลทินเนอร์X-20เช็ดออกได้ครับ แต่ถ้าถึงขั้นลงโคลน ลงทราย ใช้สีน้ำมันวอช อันนี้เช็ดยังไงก็ไม่ออกละครับ ยังมีคราบเหลือแน่ๆ แถมเช็ดแรงมากสีจริงมีโอกาศลอกอีก

• *
Re: ถามเรื่องการทำ weathering หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:07:19 PM »
ผมอยากทำ weathering อารมณ์ประมาณของคุณ kittiroj7 อะครับ เข้าไปดูมา ชอบแนวแบบผ่านศึกโหดๆ แหะๆ ขออนุญาตยืมกระทู้หน่อยนะครับผม
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=32206.0

คือทำไปแล้วกลัวจะพลาด อยากรู้วิธีล้างออก คือผมไม่มีพื้นฐานด้านการทำสีเลย อยากได้คำแนะนำด้วยครับว่า ควรใช้รองพื้นยังไง ลงสีแล้วเคลียร์ทับก่อนทำ weathering รึเปล่า

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:16:30 PM »
รองพื้นก่อนทำสีตามปรกติ>> ทำสี>>>พ่นเคลียร์เงาป้องกันชั้นสีที่เราทำ>> ลงสีweathering ด้วยสีอีนาเมลหรือ weathering master set >>> พ่นเคลียด้านปิดงาน ประมาณนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 12:52:18 AM »
บอกตามตรงว่าตอนแรกงงคำว่า อีนาเมล ไปหาคำตอบมาได้ล้ะ คือสีน้ำมันนี่เอง 555 :iconpale: คือถ้าทำงาน weathering แล้วต้องการลบออกก็คือใช้สารที่ใช้ล้างสีน้ำมันโดยเฉพาะ มันจะไม่ไปล้างสีสเปรย์ที่พ่นไปตอนแรกถูกมั้ยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ผมว่าจะเริ่มต้นตัวแรกกับสีสเปรย์ก่อน น่าจะใช้ Leyland ราคาไม่แพง กลัวเรื่องกัดผิวอย่างที่เค้าบอกๆกันเหมือนกัน

ขอถามเรื่องการพ่นเคลียร์อีกเรื่องนึงครับ คือปกติแล้ว จะแยกชิ้นส่วนออกมาแล้วพ่นเคลียร์เงาก่อนรึเปล่าครับ หรือว่าประกอบแล้วพ่น

ส่วนเรื่องพ่นด้านทับ weathering นี่ ถ้าหาก เคลียร์สีพื้นตอนแรกเป็นเงาไปแล้ว แล้วมาพ่นเคลียร์ทับ weathering เป็นแบบด้าน สีพื้นข้างในนั้นมันจะเป็นด้านไปด้วยมั้ยครับ หรือว่าจะเงาเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 01:51:12 AM »
พ่นเคลียร์จะแยกหรือไม่แล้วแต่ความขยันครับ อาจมีแยกแขน ขา ตัว เอว บ้าง จะได้พ่นทั่วๆ

ส่วนการพ่นเคลียร์ด้านทับเคลียร์เงา ก็จะได้พื้นผิวด้านตามเคลียร์ที่เราพ่นไปครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 09:44:01 PM »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ตอนนี้ก็คงเหลือหาซื้ออุปกรณ์แล้วก็ลองฝึกทำดูแล้วหล่ะ ใครมีเทคนิคอะไรแนะนำ แนะนำกันเข้ามาหน่อยนะครับ เยอะๆเลยยิ่งดี อยากฝึกอย่างถูกวิธีครับ (แบบประหยัดงบ)