ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการทาพู่กันสีอะคลีลิคTamiyaทับลงบนสีกระป๋องTamiya  (อ่าน 2761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Foolosophy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
มันสามารถทาทับลงไปได้เลยไหมครับ

ส่วนตัวกำลังทำสีรถโมเดลTamiya อยู่

พ่นรองพื้นR2000 เสร็จแล้วตามด้วยสีกระป๋องTamiya สมมติว่าแห้งแล้ว ผมสามารถทาสีอะคลีลิคTamiyaทับได้เลย มันจะไม่เป็นปัญหาใช่ไหมครับ ส่วนสีที่ทาผสมX20-A มันจะไม่ไปละลายสีที่พ่นใช่ไหมครับ (เท่าที่หาข้อมูลคือ X-20A มันก้คือทินเนอร์แค่มันไม่แรงเท่าทินเนอร์ทั่วไป)

หรือว่ามันเป็นทินเนอร์คนละสูตร สามารถทาทับลงไปได้เลย ไม่มีปัญหา

ตอนนี้ไม่กล้าทาทับครับ ตอนทำก็ลืมคิดจุดนี้ จะบังพ่นก็ยังไม่คล่อง เลยว่าจะทาพู่กันทับไปครับ  :iconcryjoy:

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ ipanzerama

• *
  • Like: 0
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
ถ้าทาแบบแต้มๆ ไปเรื่อยๆ ก็ไม่หลุดครับ แต่อย่าละเลงละกัน

ออฟไลน์ Foolosophy

• *
  • Like: 1
ถ้าทาแบบแต้มๆ ไปเรื่อยๆ ก็ไม่หลุดครับ แต่อย่าละเลงละกัน

โอ้ว ขอบคุณครับ   :iconshy2:

ออฟไลน์ hukang

• *
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มในนี้นะคับ

1.   แล้วถ้าผมพ่นด้วยสีของ กันเซ่ แล้วเก็บงานลวดลายด้วย สีอะคิลิค ของ tamiya ด้วยพู่กัน แล้วผมจะพ่นเคลียร์ด้วย สีของกันเซ่อีก จะได้ไหมครับ สีของ tamiya จะละลายออกมาไหมครับ

2.  แล้วอีกกรณี ถ้าผมทาสีอะคิลิค ของ tamiya เลอะ สามารถเช็ดออกได้ด้วยอะไรบ้างครับ โดนที่สีของกันเซ่ ไม่หลุดออกมาด้วยครับ

ลองค้นหาแล้ว คำตอบมันเคลียร์ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 03:09:20 PM โดย hukang »

ออฟไลน์ ipanzerama

• *
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มในนี้นะคับ

1.   แล้วถ้าผมพ่นด้วยสีของ กันเซ่ แล้วเก็บงานลวดลายด้วย สีอะคิลิค ของ tamiya ด้วยพู่กัน แล้วผมจะพ่นเคลียร์ด้วย สีของกันเซ่อีก จะได้ไหมครับ สีของ tamiya จะละลายออกมาไหมครับ

2.  แล้วอีกกรณี ถ้าผมทาสีอะคิลิค ของ tamiya เลอะ สามารถเช็ดออกได้ด้วยอะไรบ้างครับ โดนที่สีของกันเซ่ ไม่หลุดออกมาด้วยครับ

ลองค้นหาแล้ว คำตอบมันเคลียร์ครับ

ขอบคุณครับ

1. พ่นไม่ละลายนะครับ

2. เท่าที่เคยลองทำ หลุดครับ ถ้าจะใช้ทามิยาเพ้นทับ ลองพ่นเคลียร์ลงไปก่อน จะเช็ดได้นะ