ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] คุณค่าที่ไม่มีวันเสื่อมถอย เจตุจำนงค์ที่ไม่มีวันเปลี่ยนแปลง MSN-00100 "Hyaku Shiki" Version 2.0 [MG]  (อ่าน 29862 ครั้ง)

ออฟไลน์ KongHemma

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อ้างถึง
ทำใหม่หมดครับ

ในซีรี่ จริงๆตัวแรกสุดคือ Delta gundam  แต่ในเรื่องตอนภาค Z ไม่มีการสร้างจริงเพราะโครงสร้างหุ่นแปลงร่างสมัยนั้นทำไม่ได้ เครื่องในพังก่อน เลยข้ามมาทำ เฮียกุชิกิเลย
ส่วน Zeta จริงๆก็มีปัญหาเหมือนกัน แต่คามิวมาแก้แบบให้ เลยออกมาได้

ถ้านับตามสายก็

Delta Gundam (ต้นแบบ)
 -> Hyaku shiki (ตัดระบบแปลงร่าง) -> Hyaku shiki Kai (อัพเกรด) -> Full Armour Hyaku shiki Kai (ติดเกราะ)
                                                                               -> Hyaku Shiki Land type (ติดอาวุธใช้บนโลก)
                                                                               -> Hyaku shiki Mass product (รุ่นผลิดจำนวนมาก)

-> Delta kai (ใช้งานจริง แปลงร่างได้) -> Gundam  Delta kai (ทดลองระบ N.I.T.R.O)
                                                   -> Gundam Delta kai Ground type (เหมือนด้านบน แต่ไม่มีฟันเนล ใช้บนโลก)
ว่าแต่คุณnarokiครับเดลต้าพลัสนี่เป็นต้นแบบของอะไรหรอครับ???

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
อ้างถึง
ทำใหม่หมดครับ

ในซีรี่ จริงๆตัวแรกสุดคือ Delta gundam  แต่ในเรื่องตอนภาค Z ไม่มีการสร้างจริงเพราะโครงสร้างหุ่นแปลงร่างสมัยนั้นทำไม่ได้ เครื่องในพังก่อน เลยข้ามมาทำ เฮียกุชิกิเลย
ส่วน Zeta จริงๆก็มีปัญหาเหมือนกัน แต่คามิวมาแก้แบบให้ เลยออกมาได้

ถ้านับตามสายก็

Delta Gundam (ต้นแบบ)
 -> Hyaku shiki (ตัดระบบแปลงร่าง) -> Hyaku shiki Kai (อัพเกรด) -> Full Armour Hyaku shiki Kai (ติดเกราะ)
                                                                               -> Hyaku Shiki Land type (ติดอาวุธใช้บนโลก)
                                                                               -> Hyaku shiki Mass product (รุ่นผลิดจำนวนมาก)

-> Delta kai (ใช้งานจริง แปลงร่างได้) -> Gundam  Delta kai (ทดลองระบ N.I.T.R.O)
                                                   -> Gundam Delta kai Ground type (เหมือนด้านบน แต่ไม่มีฟันเนล ใช้บนโลก)
ว่าแต่คุณnarokiครับเดลต้าพลัสนี่เป็นต้นแบบของอะไรหรอครับ???

เขียนผิดครับ

Delta gundam -> Delta plus -> Gundam Delta kai

รอคุณนาโร จัด P-Bandai ของตัวนี้ด้วย... :iconwish:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ถ้าเอาตามในอนิเมปี 87
 คามิวเรียนวิศวะ พ่อคามิวเป็นวิศวะที่ออกแบบ MkII (น่าจะเป็นคนคิดระบบ Moveable Frame ด้วย ตอนนั้น Hi-zack Gulbady ยังเป็นระบบเก่าอยู่)
คามิวแอบไปดูข้อมูลในคอมของพ่อบ่อย ๆ เลยขับ MkII เป็น ไม่ต้องมาเปิดคุ๋มือตอนขับเหมือนเจ้าโร่ ข้อมูลโครางสร้างของ MkII อยู่ในหัว
พอคามิวมาอยู่ AEUG ตาเคราแพะ เห็นคามิวออกแบบ MS คามิวบอกว่าลองเอาส่วนดีของ MkII กับ Tick-Dias รวมกัน
ต่อมารู้ถึงหูควาโทรเลยเอาแปลนไปให้ Anahime

หลังจากนั้นไม่นาน ก็มี Shiki , Methuss แล้วก็ Flying armor ออกมา
น่าจะเป็นว่า
- Shiki คือ เกราะ Gundarium บน Moveable frame
- Methuss คือ ทดสอบระบบเปลี่ยนร่าง
- Flying armor (ซึ่งหน้าตาเหมือนส่วนท้องของ Zeta ร่าง Wave rider)
คือการทดสอบว่าถ้าทำท้องยานทรงนี้ แล้วเอา MS ไว้ข้างบนมันฝ่าชั้นบรรยากาศได้ไหม และใช้รบได้ไหม
(แพ็คโดดร่มมันไม่ช่วยในการต่อสู้เท่าไร)  แล้วเอาข้อมูลไปใช้กับ Wave rider

สามสิ่งนี้คือที่มาของ Zeta Gundam

แต่ต่อมาแต่ง Side Story กันไปเรื่อย อย่าง Anahime Journal ที่เคยมีแปลไทยขาย บอกว่าวิศวะกร Anahime
เป็นคนคืดระบบ TMSWRS เองเฉยเลย สงสัยกะชักดาบค่าสิทธิบัตรจากคามิว

จะว่าไปเรื่อง Anti-Beam ของ Shiki ในเรื่องเหมือนไม่ได้พูดถึงเลย (ใครจำได้มั่ง) บอกแต่ว่า MS ตัวนี้สีทองเท่านั้นเอง
ฉากประเภทโดนยิงแล้วแสงแฉลบออกก็ไม่เห็นมี โดน Funnel ของ คิวจัง ยิงก็ด้วนง่าย ๆ เหมือนกัน

เลยชักสงสัยว่ามันเป็น Side Story ออกมาทีหลัง เพื่อพยายามอธิบายว่าทำไม Shiki ถึงเป็นสีทอง

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ โดยรวมค่อนข้างสวยเลยทีเดียว(แต่แอบแพง) แต่ผมสายเกลียดชาร์ ขอข้าม อิอิ :iconpale: :iconpale:

MG ตัวต่อไปนี่เฟนิเซ่ชิมิครับ คุณ naroki จัดไหมครับ   :iconlike: :iconlike:

• กัน-โอตะ
  • *

จะว่าไปเรื่อง Anti-Beam ของ Shiki ในเรื่องเหมือนไม่ได้พูดถึงเลย (ใครจำได้มั่ง) บอกแต่ว่า MS ตัวนี้สีทองเท่านั้นเอง

เลยชักสงสัยว่ามันเป็น Side Story ออกมาทีหลัง เพื่อพยายามอธิบายว่าทำไม Shiki ถึงเป็นสีทอง

กันเมก้ารันเชอร์ได้เลยนะเออ แต่โดนบีมกันยิงซะเละ
SD GGEN บางภาคให้สกิล บีมโค้ดติ้งนะ  ลดดาเมจจากบีม 30%
อาคัตซึกิยิ่งโม้หนัก  พี่แกเล่นสะท้อนบีมไปเลย
เอาเข้าจริงสกิลพวกนี้เล่นเกมส์โดนลบหมด โกงเกิน
ลองไปเซอร์จดูใบต่อสมัยเก่า เห็นมีเขียนบอกใว้นะเรื่องสี เป็นโค้ดติ้งอะไรซักอย่าง  แต่ที่แน่ๆไม่ได้เรียกว่าบีมโค้ดติ้ง  น่าจะมานิยามใหม่ทีหลังอ่ะแหล่ะ

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
แต่ในเรื่องไม่เห็นเหนียวนะครับ  :iconfreak: :iconfreak:
โดนบีมเซเบอร์ฟันแขนขาดก็มี ตอนจบโดน funnel ยิงแขนขาขาด แบบนัดละข้างเลย

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
คิดว่าตัวนี้พ่นสีที่เหลือทั้งหมดยกเว้นเกราะสีทองก็น่าจะสวยแล้ว
ส่วนตัวคิดว่าคอมันสั้นไปนิดน่าจะยืดคอหน่อยก่อนทำสีนะนาโร นอกนั้นสัดส่วนสวยแล้ว
แต่มือก็แสนจะงกไม่ให้แบบขยับแบบไฮนิวมาด้วยสุดๆจริงๆบันลัย

ออฟไลน์ gunnershot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ลุ้น ZZ Gundam ver 2.0 ต่อ

ปล. ผมควรจะซื้อ Mega Bazooka Launcher ไหมครับ เพราะมันเป็น P-บรรลัย =__=

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
ของผมเพิ่งได้มาเมื่อวาน. :iconhappy:
ชิ้นชุบสีทองสวยงาม แต่...รอยเส้นขูดมีอยู่หลายจุด/หลายที่ตามที่คุณนาโรรีวิวเลย รอยบุ๋มก็เห็นชัดในหลายชิ้นเช่น เกราะหัวไหล่

บางจุดเป็นคล้ายๆฝุ่นลอยมาติดตอนพ่นเคลือบฯ เด่นชัดนูนขดไปมาเลย QC. ตกจัง :iconsweat:

แต่ก็ดีกว่าตัว Coating โบราณอย่าง 1/144 Aug (ต่างเกรดกันด้วยแหละ)
รวมๆก็ชอบทองออกโทนนี้มากกว่าแวววาวแบบตัว MG PHENEX ครับ
นี่ถ้าเจ้า Rickdias ได้ทำ Ver.2.0 บ้างก็ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 01:54:39 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
 :iconwish: ขออีกคําถามนะครับพลาสติกเนี่ยเป็นเกรดนิ่มหรือเปล่าครับหรือว่าเป็นพลาสติกเเข็งเเบบเดิมเเล้วครับ?ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาเเล้วมันจะหักหน่ะครับ(ฮา)
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

• กัน-โอตะ
  • *
:iconwish: ขออีกคําถามนะครับพลาสติกเนี่ยเป็นเกรดนิ่มหรือเปล่าครับหรือว่าเป็นพลาสติกเเข็งเเบบเดิมเเล้วครับ?ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาเเล้วมันจะหักหน่ะครับ(ฮา)

เกราะเป็นพลาสติกแข็งธรรมดาครับ
ส่วนโครงในเป็นพลาสติกอ่อน แต่แข็งกว่าเดิมครับ ดูท่าทางไม่น่าหักง่ายๆเพราะทำมาหนาพอสมควร พวกพลาสติกอ่อนหลังๆเหมือนแข็งขึ้นนะ อาจจะขึ้นกับสีด้วย พวกสีดำๆจะแข็งกว่าพวกสีอ่อนๆ
รวมๆ  ยังไงไม่แข็งกว่า ABS แน่ๆ  แต่พลาสติกแบบใหม่ทนแรงสึกหรอได้มากกว่า ABS นะ แต่ถ้าออกแบบมาไม่ดีจะหักง่ายแทน

ของผมเพิ่งได้มาเมื่อวาน.
ชิ้นชุบสีทองสวยงาม แต่...รอยเส้นขูดมีอยู่หลายจุด/หลายที่ตามที่คุณนาโรรีวิวเลย รอยบุ๋มก็เห็นชัดในหลายชิ้นเช่น เกราะหัวไหล่

ส่วนตัวผมว่าเป้นมาตรฐานใหม่ลุงบันไดไปแล้วล่ะ  เหมือนไททาเนี่ยมฟินิช พ่นสีตามขอบเยิ้มยังไงก็เป้นอย่างงั้นทุกตัวไม่มีแก้  ทองสูตรใหม่นี่ชิกิ HD เป้นยังไง 2.0 ก้เป็นอย่างงั้น ไม่มีแก้