ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการดูแลรักษาแอร์บรัชครับ  (อ่าน 3670 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
สอบถามเรื่องการดูแลรักษาแอร์บรัชครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 10:50:31 AM »
ผมพึ่งทดลองใช้ แอร์บรัชได้ไม่นานครับ การดูแลรักษาปรกติหลังใช้งานก็ใช้ทินเนอร์ล้างกรวย กับพ่นทิ้ง แต่พอลองศึกษาในคลิปดูเห็นมีการถอดชิ้นส่วนใช้จารบีทาด้วยจึงรบกวนขอความรู้จากเพื่อนๆในบอร์ดดังนี้ครับ
1.จารบีที่ใช้หล่อลื่นแอร์บรัชส่วนใหญ่ใช้ยี่ห้ออะไรกันครับ
2.จารบีดังกล่าวจะหาซื้อได้ที่ไหน ถ้าแนะนำ websiteได้ยิ่งดีครับเพราะอยู่ต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับใช้จารบีตัวนี้ได้รึปล่าวครับ หรือว่าใช้แค่น้ำมันหยอดตรงไกก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2015, 03:27:14 PM โดย whitemeteor »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถามเรื่องการดูแลรักษาแอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 04:25:05 PM »
ไม่ต้องทาก็ได้ครับ เพราะถ้าใช้จาระบีไม่ถูกชนิดหรือทาเยิ้มไป เวลาพ่น มันจะมีสีและทินเนอร์บางส่วนไหลย้อนรูมาที่ไกซึ่งอาจจะทำให้คราบน้ำมันจากจาระบีไหลไปปนเปื้อนกับสีในกรวยได้ครับ

Periodically
To insure smooth trigger action, lubricate the needle and trigger mechanism regularly. Remove the needle and coat it with a high-quality grease (like Medea Super Lube); then wipe the needle with a soft, clean cloth, leaving on a light coat of grease. Re-insert the needle into the airbrush and re-tighten the needle-chucking nut (#18). Note: DO NOT over-grease the needle packing, since it is possible to transfer the excess grease into the nozzle, causing severe paint flow problems. DO NOT use light machine oil for lubrication. This will cause the needle to stick slightly as it moves though the needle packing.

ป.ล. ตั้งแต่ใช้แอร์บรัชมาผมยังไม่เคยทาจาระบีเลยครับ ถนัดใช้แต่วาสลีนครับ  :iconfreak:

• **
Re: สอบถามเรื่องการดูแลรักษาแอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 05:07:12 PM »
ขอบคุณครับ
ปล.ท่าน unn13 ใช้วาสลีนทาแอร์ปรัชหรือทาอย่างอื่นครับ :iconnasty:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 05:43:41 PM »
เเอร์บรัชนี่ ถ้าเเอร์บรัชมันไม่ได้เป็นอะไร ไม่จำเป็นต้องถอดออกมาหรอกครับ ทำความสะอาดกรวยสีกับเข็มก็พอละ 

ส่วนถ้าใช้ไปนานๆเเล้วไกมันฝืดก็ตามนั้นเลย รูปที่เอามาลงนี่ใช้ได้หมดครับ 

จริงๆใช้พวกน้ำมันจักรก็ได้ครับ เเต่ใช้น้อยนะ ประมาณเอาไม้เเหลมเเตะน้ำมันเเล้วเอาไปทาเเค่นั้น

น้องที่รู้จักคนนึง ใช้น้ำมันพืชครับ..........ตรงนี้ไม่เเนะนำ เเต่ทุกวันนี้ก็ยังใช้พ่นได้อยู่เลย....... :iconlol:

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 06:21:09 PM »
โห.....น้ำมันพืชโหดไปมั้ยครับ :iconpanic:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 09:15:23 PM »
ส่วนตัวผมใช้น้ำมันจักรนะ แต่ต้องน้อยๆนะครับ
ถ้าเยอะไปมันจะเหมือนแบบที่ คุณ unn13 บอกนะครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 09:28:55 PM »
ของผมถ้าสีมันตัน ผมถอดเป็นชิ้นๆแช่ทินเนอร์เอาเลยอ่ะ ใช้ Iwata เหมือนตัวยาง O ริง มันทนได้เฮะ แต่ยี่ห้ออื่นไม่รู้จะบวมใหมนะ
10 ปีละไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นพวกเข็มงอ น็อตเซิลแตก น้ำมันไม่เคยหยด หลักๆถ้าสีพ่นแล้วมันแปลกๆไป ถอดน็อตเซิลออกมาแช่ทินเนอร์ แค่นั้น

หลักๆถ้าจะมีอะไรพัง ส่วนมากปั๊มลมอ่ะแหล่ะพังก่อน ของผมใช้คอมเพรสเซอร์ตู้เต็ม ตอนพังซื้อจากเวิ้งหิ้วขึ้นรถเมย์กลับมาบ้าน อย่างหนัก

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:52:38 PM »
ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะมากครับ :iconcryjoy: