ผู้เขียน หัวข้อ: ดีคอล ตัดเส้น พ่นเคลียร์ และ mark softer  (อ่าน 1254 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlueArmyD

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ดีคอล ตัดเส้น พ่นเคลียร์ และ mark softer
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 06:44:26 PM »
สวัสดีคะ

คือหนูได้อ่านมาจากกระทู้อื่นๆแล้วบ้าง แต่ไม่มีคำถามที่ตรงใจเลยคะ เลยมาตั้งกระทู้ถามใหม่ ไม่ว่ากันนะคะ

1.ขั้นตอนการทำ >> ติดดีคอล ตัดเส้น เก็บงาน(พ่นเคลีบร์ หรือ mark softer)  ทำอะไรก่อนหลังคะ ดีคอลในที่นี้หมายถึงทุกแบบเลยคะ

2.mark softer >> mark softer ใช้ได้แค่กับดีคอลน้ำจริงหรือ???? (เคยอ่านเจอมา) สามารถใช้กับดีคอลอื่นๆได้ไหม

3.mark softer >> ทาที่เนื้อโมก่อนติดดีคอล หรือ ติดดีคอลก่อนแล้วทาทับดีคอลไปเลย

4.เก็บงาน >> ระหว่าง mark softer กับการพ่นเคลียร์ ใช้แบบไหนดีกว่ากัน ข้อดีข้อเสียของแต่ละแบบเป็นยังไง   (มือใหม่มากๆ กลัวพ่นแล้วเสียของคะ)

5.การตัดเส้น >> ใช้ปากกา กันดั้ม มาร์กเกอร์(แท่งน้ำเงิน) หรือปากกากันดั้มที่เป็นแบบจิ้มแล้วไหลตามร่อง (ที่เขาบอกเป็นสูตรน้ำ)  >> ใช้แบบไหนดีกว่ากันคะ แนะนำได้หมดเลยคะ ข้อดีข้อเสีย ข้อจำกัดของแต่ละแบบ ยินดีน้อมรับคำแนะนำของพี่ๆทุกๆท่านไว้คะ

ขอแถมท้ายคะ ทั้งนี้ทั้งนั้น หากติดดีคอล ไม่ว่าจะน้ำ ขูด ใส จำเป็นไหมคะ ที่จะต้องพ่นเคลียร์ หรือแต้มmark softer (หนูจับมาเล่น จับมาดูก็น่าจะบ่อยนะคะ ไม่ได้ตั้งเฉยๆแน่คะ)

หมายเหตุ ********* มือใหม่คะ เพิ่งเริ่มต่อ ต่อมาแล้ว

มี SD 2ตัวคะ (wining กับ Lightning)

RG 1 ตัวคะ (Destiny) ใช้เวลาต่อดิบ 8-10 ชม. คะ

MG 1 ตัวคะ Aile Strike ใช้เวลาต่อราวๆ12+ ชม. คะ

หนูมือใหม่คะ แต่หนูว่าถ้าหนูตั้งใจทำอะไรหนูทำได้คะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ (แต่เรื่องพ่นหนูกลัวจริงๆคะ)