ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] เธอมาเพื่อกอบกุ้ Frame Arms Girl : Gorai [Frame Arms] [Kotobukiya]  (อ่าน 22246 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=VstGo5KPup4[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

Frame arms girl : Gorai
Non scale  4800 yen
Kotobukiya

เทียบไซส์กล่อง....  เล็กไปมั๊ยถ้าเทียบราคา

แต่กล่องเป็นแบบกระดาษด้านนะ ดูสวยดีเหมือนกัน 

แผงทั้งหมด

นิ้ว เป็นยาง

หน้า สกรีนตามาให้เลย

ดีคอลน้ำ
เกราะใต้กระโปรงเป้นดีคอล เลือกแปะเอา

ดีเทล

แผงขาแบบฟิกขยับไม่ได้  มีรอยหมุนเกท เอามาให้ตัวอื่นได้

ชิ้นส่วนทั้งหมด   ไม่ต่างกับ HG ตัวใหญ่ซักเท่าใหร่

โครงสร้างของจุดขยับด้านใน  จุดขยับใช้ปนๆกันระหว่าง ABS กับ โพลี่แคป

จุดขยับตรงเป้า เป็นแบบเลื่อนลงเหมือนพวก ฟิกอาร์ท  แต่หลักๆติดกระโปรงทำให้ส่วนต้นขาขยับติดยกขามากไม่ค่อยได้

แขน เบสิกมั่กๆ

หลักๆต่อไม่ยาก  เหมือนต่อ HG

ต่อเป้นตัวบ้าง
หลักๆต่อไม่ยาก ยังกะ HG
จุดขยับใช้ปนๆกันไประหว่าง ABS กับ PC หลักๆไม่มีอะไรมาก ข้อต่อแข็งแรงดี  ส่วนที่หลุดบ่อยมีน้อย หลักๆคือผม เวลาแกะเปลี่ยนหน้าที ผมที่เแป้นชิ้นเยกจะโดนแรงหลุดบ่อย เวลาแกะผมต้องไปแงะตรงร่องแทน หรือแล้วแต่ละคนว่าจะหาวิธีแกะผมยังไงเวลาปลี่ยนหน้า
ข้อเสียหลักๆก็ หน้ากับผม มันมันไปหน่อย น่าเอาเครียร์ด้านพ่นเพิ่ม อย่างผมนี่เงาแว็บยังกะหมวกกันน็อค แล้วก็ยกขาติดกระโปรง
การยืน ยืนได้พอจะโอเค  ถ้าไม่อยากล้มก็กางล้อที่ขาช่วยยันได้ดี
ชิ้นส่วนไม่เยอะมากนัก หลักๆเหมือน HG แต่ถามว่าแพงเพราะอะไร  "เพราะนี่คือโคโตไงล่ะ" (ธรรมดาโมโคโตจะแพงกว่าลุงบันซัก 2 เท่าอยู่แล้ว ตั้งแต่สมัยก่อนโมHG ลุง 1000 เยน โคโตซุปเปอโรบอทจะ 2500 เยน มาสมัยนี้ลุงแกโม HG ลุงแก 1200-2200 เยน ก็ราวๆนี้แหล่ะ )

มุมต่างๆ

ซูมดีเทลบ้าง

รูตามตัว เอามาติดอาวุธได้

ขา  มีล้อสายพานอยู่  แต่ถึงไม่กางก็ยืนได้
มีด  หลุดจากที่จับบ่อย ถอดๆไปซะดีกว่าถ้าไม่อยากหาย

ด้านหลัง ติดอาวุธได้นะ

จุดขยับ ค่อนข้างโอเคดี
ข้อต่อแน่นแข็งดี  แต่มือถ้าติดอาวุธหนักจะมีปัญหา

ข้อใหล่เป้นบอลเบ้ากระดูก  แต่แอ่นไปข้างหน้าข้างหลังไม่ค่อยได้เท่าใหร่

คอ เป้นแบบ3 จังหวะ    ตรงคอซีกล่างสามารถดึงเพื่อเพิ่มจุดขยับได้  แต่ดึงมากๆจะคอหลุดได้ง่ายๆ

เอวท่อนบน ขยับได้นิดหน่อย

ขา ยกได้แค่นี้แหล่ะ ติดกระโปรง

ขาหมุนได้ มีข้อหมุนตรงแถวถุงน่อง

ปืนที่หลัง หมุนได้ แต่ขยับมากๆหลุดบ่อย เพราะใช้บอลจอยย์ขนาดเล็กมากๆ

ของทั้งหมด

เปลี่ยนหน้า ต้องถอดตรงผมออก

ตาแบบเหล่ไปทางขวานิดหน่อย

ตาแบบหันไปมองด้านซ้าย

ท่านั่ง

ติดกระโปรง เลยนั่งไม่ได้

อาวุธที่ให้มา บาซูก้า
อยากจะบอกว่าให้อาวุธมาผิดมาก  เพราะปืนมันหนัก ข้อมือล่อจะแกว่งไปมา 
มือให้แบบจับปืนกับจับดาบ  เอามือจับปืนมาจับไปกืนมันจะร่วงบ่อย เอามือจับดาบมาเป็นมือจับอาวุธหลักจะมั่นคงกว่า
ส่วนที่ข้อมือเบนไปเพราะน้ำหนักอาวุธ ก็ใช้หมุน กริฟ ช่วยเอาก็พอจะถือได้
ข้อใหล่โอเคดี แต่ข้อมือเป็นยางธรรมดา  จะอัดกาวช่วยก็กลัวยางจะขาด  ได้แค่นี้แหล่ะ
อันที่จริงให้พวกอาวุธเบาอย่างไรเฟิลมาน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่านะ  เพราะบาซูก้านี่เกะกะเอาเรื่องด้วย

โพสยากเพราะปืนมันยาว  ใหล่ถอืใหว แต่ข้อมือจะเอนไปหน่อยนึง

แอคชั่น

มีด ที่ให้มา ถ้าติดที่ขานี่หลุดง่ายมาก ระวังด้วย

แอคชั่นยาว

ติดฐานสบาย เพราะรูเต็มตัวไปหมด

Custom time
เอาอาวุธ HD MS sword ของบันไดมาติดได้พอดีเด๊ะ

ถือก็ได้

ยำแหลก ทั้งพาร์ทเฟรมอาร์มและกันดั้ม  ขอแค่ใช้ข้อต่อรู 3 เอามายำกันได้หมด

เอาชิ้นส่วนกันดั้มมาติดก็ได้

แขนกับขาแบบถอดถุงน่อง  เป็นแบบเปลี่ยนพาร์ทเอา

Review :
ราคา MG แต่กล่องออกมาประมาณ HG ใหญ่ๆ ของลุงบันได แค่นั้นแหล่ะ  หลักๆเพราะมันกึ่งฟิกเกอร์ด้วย พวกหน้านี่จะปริ๊นมาให้
การต่อไม่มีอะไรพิศดารมาก ต่อแบบง่ายๆ  ปัญหาการต่อไม่มีอะไรมาก
หลังต่อเสร็จ  พวกข้อต่อรวมๆก็โอเคแน่นดี  มีตรงหัวที่ดึงคอให้ขยับได้มากขึ้นได้  แต่ดึงมากๆคอจะหลุด อัดกาวตรงปากท่อซะหน่อยก็ช่อวยได้เยอะ
ตัวโมข้อต่อจุดเชื่อมลำตัวกับต้นขา ใช้บอลจอยย์กลม ซึ่งตัวนี้สามารถเปลี่ยนขาได้ แนะนำว่าอย่าดคงขาบ่อยๆ  เพราะบอลจอยย์มันจะสึกไว(มาก) ถ้าบอลจอยย์สึกแล้วขยับขามากๆมันจะหลุด วิธีแก้ก็อัดกาว
อันที่จริงในแผงจอยย์มันเหลือ  เอาจอยย์ไปใส่ขาถอดถึงน่องแยกไปซะ  ส่วนเวลาแยกขาก็ถอดมันทั้งโคนบอลจอยย์เลย อย่าใปบ้าจี้ตามใบต่อ จอยย์สึกหมด
ส่วนเรื่องจุดขยับก็ อย่างที่กะใว้เลย คือติดกระโปรง  ทำให้ยกขาสูงมากไม่ได้  แต่รวมๆที่เหลือค่อนข้างโอเคดี
อีกส่วนนึงที่กล่องไม่ควรทำคือ แถมปืนบาวูก้ามา  เพราะข้อมือรับน้ำหนักไม่ใหว แกว่งไปมาเลยทีเดียว แต่พอช่วยได้โดยหมุนกริฟเบี่ยงองศาช่วยเอา มือที่แอ่นไปแล้วแต่กริฟหมุนตาม ปากกระบอกเลยหันตรงได้
ส่วนเรื่องการยำ เอ้ย โมดิฟาย ตามฉบับเฟรมอาร์มเลย ยำได้ตามสะดวก ขอแค่มีรู 3 มิล
ตัวแขน ถ้าถอดแขนเดือยจะเป็นแกน ส่วนที่ต้นขา หลังถอดน่องจะเป้นรู  พอจะเอากันดั้มบางตัวมาติดได้  แต่หลายตัวติดแล้วดูไม่จืดเหมือนกัน เพราะต้นขายาวเกินไป อยากโมให้สวยก็ต้องหั่นขาเพิ่มให้คความยาวมันเท่ากัน
รวมๆ ก็สนุกดี ไลนน์นี้อยากดึงประสิทธิภาพมาเต็มที่ยังไงก็ต้องยำ เอ้ย โมดิฟาย คัสตอมออริจินอล แต่เสียดายแพงไปหน่อย แต่ที่ญี่ปุ่นนี่ขาดตลาดละนะ
ส่วนเรื่องหน้า  หน้าแบบยิ้มกับแหกปากแถมมากะตัวที่ 2 นะ ตัวนี้มีแต่หน้าเรียบ เหล่ตามาแค้่นั้นแหล่ะ

(Credit รูป : http://www.pixiv.net/member_illust.php?mode=medium&illust_id=48108471)
ข้อดี
1. ข้อต่อแน่นโอเคดี ปัญหาน้อย
2. คัสตอมได้เยอะ
3. แถมหน้าเปลี่ยนมาให้กับนิ้วมาให้ครบ

ข้อเสีย
1. แพง
2. หน้ามันไปนิด กับผม น่าเอาเครียร์ด้านพ่นทับซะหน่อย
3. จุดขยับที่ขา ติดกระโปรง

สภาพถอดเพราะ
แบนราบสนิท

เทียบไซส์  ใหญ่กว่า Figma พอสมควร

กับกันดั้ม

กับเฟรมอาร์มปรกติ   

กับบุโซชินคิ
รวมๆก็โอเคนะ  หลักๆติดที่ราคานี่แหล่ะ 555
แต่บอร์ดญี่ปุ่นนี่ตอนนี้ของขาด ยาฮูออคปั่นราคากันสนุก  แต่เขาว่าของรีสต็อกสิ้นเดือนนี้นะที่ญี่ปุ่น
โมเฟรมอาร์มเน้นยำ โมเล่นเอาสนุก ก็เอามาโมเล่นได้สนุกดีเหมือนกัน  อย่างพาร์ทเอฟเฟคผมของ Denial Gundam นี่ น่าฉกเอามาให้ใช้มาก 555
แต่รวมๆ  นี่เป็นพลาสติกโมเดลนะ ยังไงมันไม่ใช่ของเล่นอ่ะ ความทนความถึกยังไงก็สู้บุโซชินคิไม่ได้ แต่ทำไงได้ บุโซชินคิโดนโคนามิฆ่าไลนน์ทิ้งไปแล้ว ....

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=fddoZuwd-zE[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 10:23:02 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
อา  เห็นแล้วกิเลสพุ่งสุดๆ ของผมก็ไม่มาซะทีแถมสั่งใหม่เพิ่มตอนนี้ราคากระฉูดเพราะโดนปั่นจริงครับ
กะเอามายำเล่นกับกันดัมเหมือนกัน เห็นคุณNarokiเอามายำกับTryon3แล้วเจ๋งจริงๆ ชอบๆ
เรื่องหน้า-ผิวมันนี่ยังไงก็สู้พวกFigmaไม่ได้จริงๆแฮะ จริงๆส่วนนี้ถ้าให้เป็นPVCทำสีด้านมาให้จะดีมากๆ(ได้แต่ฝัน)
แอบผิดหวังกับจุดขยับเล็กๆแฮะ นึกว่าจะได้แบบสุดๆแบบพวกBusoushinkiซะอีก
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ^_^
ว่าแต่บั้นท้ายสู้พวกFigmaเบอร์ใหม่ๆได้ไม๊ครับ พวกFigmaนี่ตัวหลังๆบั้นท้ายงามทุกตัวเลย

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ตอนแรกก็ไม่ได้อยากได้อะไรมากมายนะครับ พอเห็น2รูปนี้เท่านั้นละ

เอามาโมได้บรรเจิดมากครับคุณนาโร  :iconcryjoy:
เอามายำเป็นMS girl ได้สนุกไปเลย แต่ติดที่ราคามากๆ ซื้อMGได้กันเลยทีเดียว  :iconpale:
ส่วนตัวให้อาวุธมากน้อยมาก คิดจะมาให้โมเองอย่างเดียวเลยสินะkoto
รอดูStyletอีกตัวละกันไหนๆก็ของหมดพอดี :iconshy:

ปล.ไกน่านี่โดนสกิลเรียกพวกสินะครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

• กัน-โอตะ
  • *
ปล.ไกน่านี่โดนสกิลเรียกพวกสินะครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

Why not

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Kenshinray

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • GUNDAM
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
กำลังชั่งใจอยู่เลยว่าจะสอยตัวที่สองดีมั้ย ช่วยในการตัดสินใจได้เลยครับ
ปล. รอชมรีวิวตัวแดงอยู่จร้า ลังเลอยู่เหมือนกันตัวนี้

ออฟไลน์ maku00

• *
  • Like: 7
ชอบอิมเมจครับ ส่วนราคา เหงื่อตกเหมือนกันนะ ถ้าชั่งใจจะไปต่อ แต่ขายำ คงถูกใจ โมเอะ หน้านิ่งๆ บวก เมคานิค แหม่.. :iconjoy:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
โมข้ามซีรี่เจ๋งมาก :iconwish: 

แต่ราค่นี่แรงแท้ :iconcryout:

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
สวยดีครับแต่ยังไม่โดนสำหรับผม เพราะไม่มีอะไรจะไปโมกับเขา FA นี่สนใจไอ้ตัวนกที่กำลังจะออกอะ เท่แนวโดนดี แต่แนวร่วมสกัดบอกชิ้นส่วนหลุดง่ายนะพี่ 555+ อัดกาวอะไรผมก็ทำไม่ค่อยจะเป็นซะด้วย

ออฟไลน์ poonshop55

• *
  • Like: 2
คือ.....ต้องโดนละคับ แบบนี้

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ตัวโมน่าสนใจมาก ถ้ามีเเหล่งราคาสมเหตุผลหน่อยก็น่าเล่นไม่ใช้น้อย... :iconlol:

ออฟไลน์ kira_freedom

• *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
ถ้าถอดกระโปรงออกจุดขยับที่ต้นขาจะเพิ่มแค่ไหนน่ะครับ

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
 :iconjoy: ดูจนเคลิ้มเลยครับ......จับมาคัสตอมได้เพียบจริง ๆ นั้นแหละครับ

• กัน-โอตะ
  • *
ถ้าถอดกระโปรงออกจุดขยับที่ต้นขาจะเพิ่มแค่ไหนน่ะครับ

90องศา แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ poonshop55

• *
  • Like: 2
หาจากไหนครับ.....รบกวนชี้เป้าทีคับ....????

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
อยากจัดบ้างเหมือนกันแต่ยังไม่มีไอเดียโมเลยอะดิ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ kira_freedom

• *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
อยากจัดบ้างเหมือนกันแต่ยังไม่มีไอเดียโมเลยอะดิ
ไอเดียโมผมพุ่งเลยพี่แบงติดตรงงบประมาณมันพุ่งตามไอเดีย 555555 สีเอย msgเอย แถมตอนนี้FAGของขาดอีก งานงอก แต่เงินไม่งอกตามนะครับ555