ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามข้อมูลการก๊อบชิ้นงานด้วยวัสดุเรซิ่นครับ  (อ่าน 2184 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
1. ผมขออนุญาตถามราคาคร่าวๆของสารเคมีสำหรับทำแม่พิมและชิ้นงานด้วยครับด้วย
   1.1 ยางซิลิโคนและตัวสารทำให้แข็งสำหรับทำแม่พิม -> ราคา???
   1.2 เรซิ่นและสารทำให้แข็ง -> ราคา???
2. ผมไม่เคยทำการหล่อเรซิ่นเลย ผมควรจะต้องมีอุปกรณ์ป้องกัน แะลควรดูแลตัวเองอะไรบ้างครับ (ได้ยินมาว่าเรซิ่นเป็นสารเคมีอันตราย)
3. ชิ้นงานเรซิ่นที่หล่อมาเสร็จแล้ว มีความทนทานขนาดไหนครับ พอจะใช้ก๊อบส่วนที่เป็นเดือยสำหรับเสียบข้อต่อในจุดขยับได้หรือไม่ครับ
4. การเชื่อมเรซิ่น 2 ชิ้นให้ติดกันแบบแน่น(โดยที่ไม่มีเดือยเสียบ) สามารถใช้กาวตราช้างหรืออีพ๊อกซี่ ทำให้ติดกันได้ไหมครับ
5. บางเว็ปบอกว่า ใช้ไฮเตอร์ล้างเรซิ่นหลังจากออกมาจากแม่พิมแล้ว แทนการใช้โซดาไฟได้จริงหรือครับ

รบกวนถามหลายข้อหน่อยครับ เพื่อนสมาชิกท่านไหนมีประสบการณ์การทำชิ้นงานเรซิ่นหรือพอมีข้อมูลผมขออนุญาตรบกวนช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
1. ผมจำราคาชัดๆไม่ได้ แต่เซ็ตนึงน่าจะราวๆ500-1000 (ยางพาราน่าจะ500 เรซิ่นน่าจะ300มั้ง)

2. หน้ากากและถุงมือก้นสารเคมี มีแว่นตากันไอระเหยก็ดี

3. ชิ้นหนาๆก็ทนทานอยู่แต่ถ้าเล็กๆแบนๆจะเปราะแตกหักง่าย ทำเดือยเล็กๆไม่ไหวครับ

4. กาวช้างพอได้ แต่ไม่มีเดือยจะไม่ติดทนนะ

5. ใช้ไฮเตอร์ได้ครับ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

พอดีมีเรื่องอยากถามเพิ่มเติมครับ

1. ผมจะไปซื้อสารเคมีพวกนี้ที่ศึกษาภัณฑ์ได้มั้ยครับ หรือซื้อที่อื่นดีกว่าครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
2. การกะส่วนผสม ของซิลิโคนกับตัวทำแข็ง กะยังไงครับให้ได้ 2-5% ต้องซื้อที่ตวงวัดมั้ยครับ
3. เรซินต้องผสมตัวม่วง ให้เขาผสมมาให้ได้เลยหรอครับ หรือ มาผสมเองดีกว่า

1. ผมจำราคาชัดๆไม่ได้ แต่เซ็ตนึงน่าจะราวๆ500-1000 (ยางพาราน่าจะ500 เรซิ่นน่าจะ300มั้ง)

2. หน้ากากและถุงมือก้นสารเคมี มีแว่นตากันไอระเหยก็ดี

3. ชิ้นหนาๆก็ทนทานอยู่แต่ถ้าเล็กๆแบนๆจะเปราะแตกหักง่าย ทำเดือยเล็กๆไม่ไหวครับ

4. กาวช้างพอได้ แต่ไม่มีเดือยจะไม่ติดทนนะ

5. ใช้ไฮเตอร์ได้ครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
1. แถวรังสิตนครนายกมี2-3ร้าน อีกร้านก็รุ่งอาร์ทแถวพรานนกครับ เป็นร้านขายพวกนี้โดยเฉพาะ จะมีของครบครันกว่า
2. มีหลายวิธี ของผมใช้การทดลองตวงโดยการนับจำนวนหยดเอาครับ เช่น 1ถ้วยน้ำจิ้มแม็ค1ถ้วยจะเท่ากับกี่หยดดรอปเปอร์แล้วก็คำนวนว่า 5%คือเท่าไหร่ พวกที่ตวงใช้แบบของใช้แล้วทิ้งจะดีกว่าครับ
3. ร้านผสมตัวม่วงให้เลยดีกว่าครับ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ขอเพิ่มเติมให้เป็นทางเลือก
ร้าน All Art Center (ขออนุญาตลง Link แผนที่ไว้ให้นะครับ)
http://www.allartcenter.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538650931
เลี๊ยวซ้ายลงจากทางด่วนแถวๆแคลาย/นนทบุรี ชิดเลนซ้ายไว้เลยครับ เป็นตึกแถวจอดหน้าร้าน (ทางเท้าทำทางลาดให้จอดแต่ต้องไปตอนเวลาไม่พลุกพล่านนะครับ)
ผมเคยไปซื้อพวกเรซื่นอยู่เหมือนกัน แต่หลังๆงานเยอะ เรซิ่นเลยแห้งคาห้องเก็บของเลยก็มี (พอดีชุดหลังสุดให้เค้าผสมตัวเร่งมาด้วย) ผงทัลคั่มก็จับตัวแข็งเลย.. :icondizzy:
แล้วก็อีกร้านแถว ม.เกษตร ครับ อยู่แถวๆกรมที่ดิน ผมเคยจะขับไปฯแต่เลยเป้าหมาย เลยต้องไปร้านแรกแทน
สารเคมีพวกนี้กลิ่นแรงใช้ได้เลย ระมัดระวังด้วยถ้าที่บ้านมี ตัวเล็ก อยู่ด้วย..... :iconvsign:

ขอบคุผณครับทุกท่าน ร้าน all art ใกล้บ้านผมมากที่สุดครับ ยังไงเด๋วลองไปเดินดูครับ