ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015  (อ่าน 7311 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
[แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:52:20 PM »

Mobile Suit Illustrated 2015 ราคา 4200 เยน

เล่มหนามาก สมราคาดี

หนังสือในเครือของdengeki

ทั้งเล่มจะแบ่งเป็นภาพลงสี(สีฟ้า)กับ concept line art(สีเทา)

และแบ่งหมวดหุ่นเป็น3หมวด

จักรวาล UC

จักรวาลอื่นที่ไม่ใช่UC

จากเกมและคอมมิค

จุดต่างของเล่มนี้กับของปี2013 หลักๆเลยคือ

2015(บน)  2013(ล่าง)
แพทเทิลการวางใช่อันเก่าแต่จะลบคำอธิบายออกไป แต่ไม่ได้หายไปเลย จะเอาไปใส่ไว้แทนในส่วนที่เป็น line art

และที่แน่นอนต้องมีการเพิ่มหุ่นเข้ามา ได้แก่

ภาคOrigin

ภาคUnicorn เพิ่มให้ครบสมบูรณ์

รวมทั้งหุ่นภาคMSV ที่ขาดไปด้วย

ภาคG Gundam หุ่นอัพเกตของสมาพันธ์ชัฟเฟิล รุ่นที่3 มีเฉพาะในภาคคอมมิค

ภาคSEED เพิ่มภาค Destiny Astray R & B

ภาค GBF & GBF try + Side story

จากเกม Gundam Side Story & Missing Link

เกม Gundam Extreme VS หรือ คอมมิคGundam EXA

ภาค ThunderBolt แต่ในเริ่มนี้ยังลงไปครบ ถ้าจะเอาแบบครบล่าสุดต่อไปดูเอาจาก เล่มนี้

Vol.5 Limited Edition

ส่วนของ concept line art จะมีบอกข้อมูลต่างๆที่ตัดไปจากด้านหน้า

ของภาคG reco ดันเป็น line art สำหรับ อนิเมะ อยากได้ของต้นฉบับเลยมากกว่า

ภาคCrossboneไม่ได้หายไปไหน แต่มีเฉพาะที่เป็น line art

ความเห็นส่วนตัว รู้สึกคุ้มราคามาก ข้อมูลอัพเดทเกือบจะล่าสุด 
ยังมีบางส่วนที่อยากให้เพิ่มเข้ามาอีก คือ ภาค Wing ที่เป็นคอมมิค(ของเฮียคาโตกิ) , line art ของภาคG-recoอยากได้แบบที่เป็นต้นฉบับ
แล้วก็ภาคคอมมิคอีกหลายอันเช่น ภาค SEED ที่มีการอัพเกตหุ่น ภาค 0083 ที่ GP-01มีหลายไทป์มากขึ้น และภาคที่เป็นออลริจินอล อย่าง
ภาคU.C. 0096: Rising Sun ที่เป็นภาคใหม่ล่าสุด 

เล่มeditionหน้าอยากให้มีอัพเดทของภาคคอมมิคมากกว่านี้หน่อย โดยเฉพาะภาคWingที่ให้ illus ของเฮียคาโตกิ

อยากให้มีแบบแปลไทย ถ้ามีก็ซื้อเก็บอีกเล่มเลย ผมชอบของแนวนี้มากๆๆๆ
รักซีรี่ย์ Gundam จริงก็ซื้อมาเก็บเลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน   :iconlol: :iconlol: :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 10:51:20 PM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ chanon83

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:13:05 PM »
สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว

ในส่วนของซีรี่ส์ The Origin ข้อมูลหุ่นมีแค่เท่าที่ OVA ออกมาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:24:57 PM »
สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว

ในส่วนของซีรี่ส์ The Origin ข้อมูลหุ่นมีแค่เท่าที่ OVA ออกมาหรือเปล่าครับ
มีของตอนที่2ด้วยครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ Noah

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:35:45 PM »
ว้าว เพิ่มจากฉบับ 2013 เยอะเหมือนกัน ต้องจัดอีกสักเล่มล่ะ
แต่หาซื้อจากไหนครับ บอกได้มั้ย  :icongift:

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:39:03 PM »
ว้าว เพิ่มจากฉบับ 2013 เยอะเหมือนกัน ต้องจัดอีกสักเล่มล่ะ
แต่หาซื้อจากไหนครับ บอกได้มั้ย  :icongift:

ที่คิโนะ สาขา central world ครับ ห่อปกฟรีด้วย  :iconlol:

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 07:06:01 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ น่าจัดมากๆ  :iconlike: :iconlike:

ครอสโบนลูกเมียน้อยตล๊อด ทำเมะให้หน่อยสิลุง  :iconfreak: :iconfreak: (แต่คงยากละ ของเล่นก็ออกมาเกือบหมดและ แง่ว :iconpale: :iconpale:)

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 08:05:24 AM »
เห็นภาค Ecole du ciel แล้วน้ำตาจะไหล  :iconcry: นึกว่าโดนลืมไปซะแล้ว
ว่าแต่เล่ม 13 เมื่อไหรจะออกนานจนนึกว่าโดนตัดจบ :iconpale:

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 07:55:43 PM »
มีแบบแปลอังกฤษหรือเปล่าครับ ถ้าซื้อมาเหมือนจะไม่คุ้มตรงข้อมูลไม่รู้เรื่อง :iconpanic: :iconpanic:  5555

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 08:04:19 PM »
มีแบบแปลอังกฤษหรือเปล่าครับ ถ้าซื้อมาเหมือนจะไม่คุ้มตรงข้อมูลไม่รู้เรื่อง :iconpanic: :iconpanic:  5555

ไม่มีครับ ของญี่ปุ่นก็พึ่งออกเองด้วยครับ