ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีพ่นสีดำให้เงาหน่อยครับ  (อ่าน 9391 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
ถามวิธีพ่นสีดำให้เงาหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 09:25:55 PM »
คือผมพ่นสีดำแล้วไม่ค่อยเงาอ่ะครับ
ใช้สีultimate blackของไกอา ผสมทินเนอร์1:3 ปั๊มลม พ่นกลางแดด
ลองใช้วิธีพ่นบางๆ ปล่อยให้แห้งแล้วพ่นต่อหลายๆรอบยังไม่ค่อยเงา
พวกชิ้นใหญ่ๆบางชิ้นออกด้านเลยด้วยซ้ำ
ไม่รู้ว่าอยู่ที่แรงลมหรือเปล่า ผมใช้ปั๊มเต่า พ่นลมแรงสุดได้30psi(ถ้าอยู่ที่ปั๊มลมคงต้องซื้อใหม่ แต่ขอถามก่อนเดี๋ยวเสียเงินฟรี) :iconfreak:

เห็นบางคนพ่นดำจนเป็นกระจกสะท้อนได้เลย
ใครพอมีเทคนิคหรือวิธีพ่นสีดำให้เงาได้ช่วยบอกผมทีครับ :iconcry:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: ถามวิธีพ่นสีดำให้เงาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 10:25:50 PM »
ที่เขาพ่นจนขึ้นเงาเพราะเขาพ่นเคลียร์เงาปิดงานหรือป่าวครับ
และก็บวกด้วยการขัดด้วยคอมพาว์ให้ขึ้นเงาอีกทีครับ
เพราะปกติพ่นสี Ultimate black มันก็ไม่ได้เงามากอยู่แล้ว
ผมพ่นมันก็ไม่ได้เงามากอยู่แล้วครับ ต้องตบด้วยเคลียร์อยู่ดีครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

• **
Re: ถามวิธีพ่นสีดำให้เงาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 10:50:46 PM »
ที่พ่นดำไว้นี้คือจะทำสีเมทาลิคครับ คิดว่าสีดำยิ่งเงาเมทาลิคยิ่งสวย(ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย)
ปกติใช้โกเบ แต่อยากให้เงาเลยสั่งซื้อultimate blackมาลองอ

ปกติจะรองพื้นเมทาลิคสีดำต้องเงาแบบกระจกเลยมั้ยครับ ถ้าต้องให้เงานี้ใช้สีดำแบบไหนกันอ่ะครับ :icondizzy:

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 11:13:39 PM »
ขอตอบเลยครับ ที่พ่นดำรองพื้นสำหรับเมทัลลิคนั้นก็เพื่อขับสีเงินให้มันลอยเด่นขึ้นมาครับ
ไม่ได้เกี่ยวว่าดำนั้นต้องเงาแว่บ ถ้าต้องการให้เงาแว่บเป็นกระบวนการทำผิวชั้นนอกภายหลังครับ

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 01:12:05 AM »
พ่นรองพื้นเพื่อขับความเงาสีดำต้องเงาครับ ไม่งั้นเวลาพ่นสีเงินบางๆจะไม่เงาเท่าที่ควร เทคนิคคือใช้แรงลมอ่อนๆพ่นใกล้ๆไม่งั้นสีจะแห้งซะก่อนทำให้สีดูออกด้านๆ หรือพ่นคลุมสีดำก่อนทั่วๆรอบนึงแล้วเติมเคลียร์เงาพ่นอีกชั้นก็ได้ อีกเทคนิคเอาง่ายๆใช้ gaia starbright iron พ่นแทนดำก็ใช้ได้ครับง่ายและเงากว่าเพียงแต่สีมันไม่ดำสนิทแต่เงาพอทดแทนได้ แล้วใช้เงินพ่นบางๆอีกชั้น ก่อนพ่นเคลียร์สีที่ต้องการ แต่สีดำดีที่สุดในการขับสีที่ต้องการนะครับเพราะสีดำจะดูดแสงสะท้อนที่ไม่ต้องการออกแล้วดึงสีเคลียร์ชั้นนอกออกมาอย่างเดียวแต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราพ่นสีเงินหนารึเปล่าด้วยเน้นว่าต้องบางๆ

ออฟไลน์ zwizzcy

• Verified User
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 02:13:28 AM »
ผสมเคลียเงาพ่่นไปเลยครับ แล้วก็ใส่ทินเนอร์เยอะหน่อยให้สีเหลวๆหน่อยค่อยๆพ่น แต่อย่าจ่อจนเยิ้ม ก็จะเงาขึ้นละครับ ยิ่งทำได้เงามากเท่าไรสีเงินยิ่งเด่นครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 06:17:00 PM »
ลองพ่นเคลียเงาทับสีดำแล้วพ่นเงินตามแล้วเงาดีครับ

แต่ตอนตากสีเงินเจออุบัติเหตุ พายุเข้าพัดชิ้นโมที่ตากไว้บนชั้นสอง ตกมาชั้นล่างกระจายเป็นชิ้นๆรอยถลอกเพียบแถมหาชิ้นส่วนไม่เจออีก

ลองเอาชิ้นส่วนที่เก็บได้มาเรียงดูขาดส่วนเอวกับเป้า แต่รอยถลอกบาดงานไปลึกมากคงไม่ทำต่อแล้วอ่ะครับ :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: