ผู้เขียน หัวข้อ: Let's Tryon [HG 1/44 Tryon3 Gundam]  (อ่าน 4885 ครั้ง)

ออฟไลน์ thebeer

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
Let's Tryon [HG 1/44 Tryon3 Gundam]
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 02:38:02 AM »

สีที่ใช้                               
1.รองพื้นพลาสติก kobe
2.รองพื้นแดนดีโทน kobe
3.Candy Honda Layland
4.Candy Red kobe
5.Candy P-9 gold Layland
6.Candy Green kobe
7.Candy Blue kobe
8. Siver Grey Pylac Y029

เชิญรับชมได้ครับ

Riku Tryon

Umi Tryon

Sora Tryon

Let'S Tryon

จบแล้วครับ
HG ตัวนี้หลังจากต่อเสร็จมีความรู้สึกนึกถึงไรจินโอไดเลย
การถ่ายภาพผมส่วนตัวผมคิดว่ามันเหมือนขาดอะไรบางอย่าง เพราะเพิ่งหัดถ่ายรูปครับ ผมต้องขอคำแนะนำแนวทางการถ่ายรูปจากผู้รู้เพิ่มเติมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2015, 02:42:04 AM โดย thebeer »

ออฟไลน์ tongyuiyui

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: Let's Tryon [HG 1/44 Tryon3 Gundam]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 04:52:48 AM »
โอว..แม่สีมาครบเลยนะครับเนี่ย :iconlol: สวยครับสีเนียนดีแต่ขออนุญาตติงนิดนึงนะคับ เรื่องรอยเกจรอยประกบไหนๆทำสีแล้ว อุดขัดอีกนิดจะเยี่ยมเลยนะฮะ :iconvsign:

ออฟไลน์ thebeer

• *
Re: Let's Tryon [HG 1/44 Tryon3 Gundam]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 10:12:40 AM »
สารภาพเลยครับว่า อุดขัดกำลังเรียนรู้แต่พอทำงานแล้วงานพัง :iconcryjoy: สงสัยมือหนักไปหน่อย

ออฟไลน์ tim0818511

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 05:59:07 PM »
ขอถามหน่อยนะครับ ทำไมถึงใช้ทั้ง รองพื้นพลาสติกธรรมดา กับ แบบแคนดี้โทนละครับ  คือลงแบบธรรมดาก่อนแล้วลงแคนดี้โทนตามหรอครับหรือยังไง

ออฟไลน์ tongyuiyui

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 06:58:10 PM »
ขอถามหน่อยนะครับ ทำไมถึงใช้ทั้ง รองพื้นพลาสติกธรรมดา กับ แบบแคนดี้โทนละครับ  คือลงแบบธรรมดาก่อนแล้วลงแคนดี้โทนตามหรอครับหรือยังไง
คือเวลาที่เราพ่นสีปกติส่วนใหญ่จะพ่นเป็น2ชั้นคือชั้นรองพื้นจะเป็นสีขาวๆเทาๆเป็นการทำให้สียึดเกาะดีและสีจริงไม่เพี้ยนแล้วจึงพ่นสีจริงทับอีกหนึ่งชั้น(อันนี้คือbasicไม่รวมชั้นทำhilightต่างๆ)และการที่จะพ่นสีแนวเมทาลิคแบบนี้(candytone)นั้นต้องเพิ่มมาอีกหนึ่งชั้นคือสีรองพื้นของcandy นั่นก็คือสีเงินนั่นเองเพื่อขับให้สีจริงนั้นเด่นออกมาครับเพราะว่าถ้าไม่พ่นสีเงินก่อนพ่นcandyไปมันก็จะกลายเป็นแค่นำ้สีใสๆไม่มีเนื้อสีคับ จึงจำเป็นต้องพ่นเงินก่อนพ่นสีจริง :iconvsign:

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 03:12:09 AM »
คือเวลาที่เราพ่นสีปกติส่วนใหญ่จะพ่นเป็น2ชั้นคือชั้นรองพื้นจะเป็นสีขาวๆเทาๆเป็นการทำให้สียึดเกาะดีและสีจริงไม่เพี้ยนแล้วจึงพ่นสีจริงทับอีกหนึ่งชั้น(อันนี้คือbasicไม่รวมชั้นทำhilightต่างๆ)และการที่จะพ่นสีแนวเมทาลิคแบบนี้(candytone)นั้นต้องเพิ่มมาอีกหนึ่งชั้นคือสีรองพื้นของcandy นั่นก็คือสีเงินนั่นเองเพื่อขับให้สีจริงนั้นเด่นออกมาครับเพราะว่าถ้าไม่พ่นสีเงินก่อนพ่นcandyไปมันก็จะกลายเป็นแค่นำ้สีใสๆไม่มีเนื้อสีคับ จึงจำเป็นต้องพ่นเงินก่อนพ่นสีจริง :iconvsign:
เพิ่มให้อีกนิดเนื่องสีเมทิค ก่อนจะพ่นรองพื้นแคนดี้โทนหรือสีเงิน ให้พ่นสีดำเงาไปก่อนแล้วค่อยพ่นสีเงินทับไปอีก สีดำจะทำให้สีเงินดูเด่นขึ้นไปอีกขั้นครับ

ส่วนตัวงานสีสวยดี แต่เห็นรอยประกบกับรอยเกทเพียบเลย ถ้าขี้เกียจอุดก็ขัดให้เนียนเอาน่าจะดูดีกว่าเดิมอีกนะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ tim0818511

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 06:42:52 PM »
อ้อๆงี้นี้เอง 555 ขอบคุณครับ ปกติผมใช้ลองพื้นแคนดี้ไปเลยอะครับ ไม่เคยใช้ลองพื้นธรรมดาก่อนเลย ขอบคุณทั้ง2คนสำหรับความรู้ใหม่นะครับ จะลองไปปรับใช้ดูครับ

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 01:02:57 PM »
งานสีสวยมากครับ เนียนจริงๆ

ถ้าตัดเส้นน่าจะเด่นขึ้นนะครับ  :iconlike: ผมเองชอบแนว anime ตัดเส้นเข้มๆ หนาๆ อิอิ

ออฟไลน์ chaiwat

• *
  • Like: 1
  • ต่อดิบตัดเส้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 08:36:44 AM »
อลังครับงานนี้ :iconnosebleed:
ต่อดิบตัดเส้น

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:47:35 AM »
เน้นสีเมทาลิค  นี่มันโชโกคินชัดๆเลย เพิ่มมูลค่ามากมาย เรื่องโมคงไม่มีอะไรเเนะนำ เพื่อนๆข้างบนตอบไปหมดละ

ส่วนเรื่องถ่ายภาพ ก็ไม่มีอะไรจะเเนะนำเหมือนกัน ตัวเองยังถ่ายรูปไม่สวยเลย...T^T

ปล. นึกว่าจะไม่มีใครทำมาให้ดูเเล้ว ตัวนี้ เคยคิดว่าจะทำสีโลหะเหมือนกัน  เห็นเเล้วฟินเยย... :iconlol:
เอาไป 1 likeโลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 09:48:37 AM โดย San »