ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่ารอยหมุนเกจ สื่อถึงการย้อมออกรุ่นใหม่ยังไงเหรอครับ  (อ่าน 3817 ครั้ง)

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตามความเข้าใจของผม(มือใหม่นะ 5555) คือการจะออกแผงใหม่ คือต้องทำแม่พิมพ์อันใหม่เลย :iconpanic:

ลองอ่านรึวิวมาหลายกระทู้ ได้ความว่ารอยหมุนเกจเยอะ สามารถออกตัวใหม่มาย้อมได้ง่าย

เลยสงสัยว่า แค่รอยเหลี่ยมเล็กๆ บนรันเนอร์นี่ กระบวนการจริงๆ เค้าทำยังไงเหรอครับถึงย้อมเป็นตัวใหม่อัพเกรดได้

ขอบคุณครับ  :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
รอยหมุนเกจจะมีไว้ทำหลักๆ 2 หน้าที่ครับ
1.ออกแผงดับเบิล ตามรูป

ที่วงแดงไว้คือรอบหมุนเกจ สังเกตุอีกแผงที่มีแค่ครึ่งเดียวจะไม่มีรอย
กระบวนการคือเวลาจะออกแผงใหญ่แผงB1ก็จะเปิดช่วงให้พลาสติกไหลไปได้ ถ้าจะออกB2ที่เป็นแผงเบิล จะปิดช่องให้พลาสติกไหลไปไม่ได้ รอยสี่เหลี่ยมนั้นคือรอยช่องที่ไว้กันทางไม่ให้พลาสติกไหลไปได้

2.เพื่อเอาไว้ทำตัวอื่นที่โครงสร้างหลักเหมือนกัน

แผงของZaku II Origin แผงสีดำจะไม่มีชิ้นส่วนเหมือนแผงสีแดงเพราะ
part B ในแผงสีแดงจะเป็นส่วนตรงหน้าอกของเฉพาะเครื่องชาร์ เครื่องธรรมดาจะไม่มี
Part A ในแผงสีแดง จะเป็นส่วนตรงแถวเอวด้านหน้า ที่หายไม่ได้เพราะไม่ใช้ แต่สีของพลาสติกไม่เหมือนกันเลยไปทำเป็นแผงอื่นแทน

แผงของHGUC GMIII

แผงของHGUC GMII

ดูจากรุปบางแผงใช้ร่วมกันได้ แต่ต้องมีการเปลี่ยนมาชิ้นออกบางชิ้นเข้า บางแผงที่ใช้ร่วมกันไม่ได้ก็เอาออกไปแล้วเอาแผงอื่นมาแทน
อีกจุดสังเกตุคือแผงที่คิดจะไว้ออกตัวใหม่จะมีชื่อเขียนไว้ชัดเจน(เฉพาะบางตัวเท่านั้น)
http://blog.kenbill.com/?eid=745#sequel
จากลิ้งค์จะเป็นแผงของDom R35
แผงA B C G จะเป็นแผงที่เขียนว่า Dom  ไปเลยคือสื่อว่าจะเอาไปออกDom REVIVEแน่นอน โดยที่แผงAจะมีรอยหมุนเปลี่ยนส่วนเกราะไหล่ใหม่ เพราะDomธรรมดาจะไม่มี เกราะมาใส่เหมือนR35
แผง D E F จะเป็นแผงที่ใช้ได้กับDom R35เท่านั้น เวลาออกDom REVIVE ก็จะตัดแผงนี้ออกแล้วทำแผงใหม่มาแทน

คือรอยหมุนเกจจะเอาไว้เปลี่ยนพาทที่ไม่เหมือนกันเพื่อที่จะเอาาออกไป หรือ เปลี่ยนเป็นอันอื่น เพื่อเอาไปออกตัวใหม่ บันไดวางแผนมาเรียบร้อยมาแล้วว่าจะเอาไปออกตัวนี้ๆนะ ทำเพื่อไม่ให้เกิดชิ้นส่วนเหลือใช้หรือเป็นนัยว่าไม่ใช้ทำกลับเป็นอีกตัวได้ ถ้าอยากจะทำเป็นอีกตัวก็ซื้ออีกกล่องซะ อะไรประมาณนี้ โดยตัวที่ต่อแล้วเหลือชิ้นส่วนเหลือใช้ส่วนใหญ่จะเป็นพวกตัวที่ไม่ได้วางแผนจะออกตั้งแต่แรก อย่างMS Sengoku Astray ที่ต่อแล้วเหลือชิ้นส่วนบานเลย(แต่ก็ชาร์ทเงินมาแล้วละนะครับ)
แต่พวกตัวที่วางแผนไว้จะได้ออกไหมก็เป็นอีกเรื่อง ยกตัวอย่างก็
SD Knight gundam
ถ้ายอดขายเกินเป้า ก็ออก Full armor Knight ตามปกติ
ยอดขายพอดีเป้า Full armor Knight เป็นP-bandai
ยอดขายไม่ถึง Full armor Knight ไม่ได้ออก....
แต่บางตัวลุงก็P-bandaiไปเลยเพราะ ลุงบันคิดอย่างดี(มโน)ว่าถ้าออกแบบปกติมันจะขายไม่ดีแน่นอน

ถ้าข้อมูลผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2015, 10:37:12 AM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณมากเลยครับ เคลียร์สุดๆ  :iconhappy:
+1like ครับ