ผู้เขียน หัวข้อ: WIP ของใหญ่ 1/48 Mega Size Red Warrior  (อ่าน 11356 ครั้ง)

ออฟไลน์ afee

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
WIP ของใหญ่ 1/48 Mega Size Red Warrior
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 10:41:11 AM »
สวัสดี เพื่อนๆชาวไทยกันดั้ม เห็นช่วงนี้ห้อง WIP มีสมาชิกแสดงผลงานกันต่อเนื่องเลยคันไม้คันมือ อยากทำกะเค้าบ้าง

โดยงานนี้ เป็นการทำแนว Custom build หรือ Scratch Build คือมีการทำชิ้นส่วนขึ้นมาใหม่ ซึ่งผมก็ไม่เคยทำมาก่อน แต่อยากลองสักครั้งในชีวิตคนเล่นกันพลา ดังนั้นงานอาจไม่สวย ไม่มืออาชีพเท่าไหร่ แนะนำ ติชมกันได้

กันพลาตัวที่เอามาทำ คือ 1/48 Mega Size Rx78-2 โดยจะโมให้เป็น Red Warrior ถามว่าทำไมทำตัวใหญ่ ตัวเล็กๆไม่ง่ายกว่าเหรอ สำหรับผมทำชิ้นส่วนใหญ่ๆ(ตัด ขัด อุด) ผมสะดวกกว่าพวกชิ้นเล็กๆพวก HG MG จะใช้ PG กว่ากลัวงานเฟล เสียดายเงิน ประกอบกับ Daban ก็อป Mega Size มาพอดี ในรูปที่ห่อพลาสติกอยู่ คือ Mega Size ของลุงบัน เอามาเป็นชิ้นสำรองเพราะมีทำสีติดดีคอลไปแล้ว

ตัดชิ้นส่วนออกจากแผงรันเนอร์ ใส่แยกตามส่วน หัว แขน ขา ตัว อาวุธ Mega Size ชิ้นส่วนไม่ซับซ้อนอะไร ขั้นตอนนี้แปบเดียวเสร็จ

เริ่มทำจากส่วนหัว ตรงหน้าผากตัดพลาเพลททำขึ้นมาใหม่ เพราะของ Red Warrior จะใหญ่กว่าของ Rx78-2 (ดูตามรูปตัวอย่าง มันจะใหญ่ปิดเมนคาเมร่าเลย)

เขา ก็ทำใหม่ โดยออกเป็นแท่งเล็กๆคล้ายเสาอากาศ

ได้ออกมาเป็นแบบนี้

ส่วนปาก เอาอีพ็อกซี่มาโปะ แล้วปั้น ตัด ขัด ตกแต่งให้เหมือน Red warrior (ซ้าย/ดั้งเดิม กลาง/โมแล้ว ขวา/ต้นแบบ)

ส่วนใหล่ ใช้เลื่อยหันออกมาตามรูป แต่เหมือนเลื่อยจะเล็กเกินไปที่จะใช้หั่นกันพลาขนาด 1/48 เลยบิดงอดังที่เห็น

เลยลงทุนไปซื้อ เครื่องเจียรมาในราคา 2xxx โดยใช้ตัวใบเลื่อยในชุดเลื่อยเอา ซึ่งเสร็จเร็วกว่ามาก

ผลงานเปรียบเทียบ ซ้ายใช้เลื่อยธรรมดา ขวาใช้เครื่องเจียร............... เหมือนซ้ายจะดีกว่านะ 5555+ เอานะใช้ไปสักพักคงเชี่ยวชาญขึ้น

WIP ep1 ก็จบเพียงเท่านี้ มีข้อเสนอแนะ เทคนิคอะไร แนะนำได้เลยครับ ขอบคุณทุกๆคอมเม้น และทุกคนที่เข้าชมครับ

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
Re: WIP ของใหญ่ 1/48 Mega Size Red Warrior
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:40:26 AM »
รอชมเลยครับ :iconlol:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: WIP ของใหญ่ 1/48 Mega Size Red Warrior
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 02:53:36 PM »
รอชมครับ
เลื่อยมือเหมือนจะสะอาดกว่า
atinatv

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 05:03:39 PM »
งานใหญ่ดี ปูเสื่อรอชมต่อครับ :iconwink:

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 09:29:53 PM »
รอชมเลยครับ อยากเห็น maga size
ชอบงานปั้นครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 10:04:02 AM »
มา WIP ต่อแล้วครับ หลังจากนี้จะพยายามอัพเดตทุก 1 เดือนครับ เพราะภรรยาคลอดลูกแฝดแล้ว ช่วงนี้หลายๆอย่างยังไม่เข้าที่ งานเลยคืบหน้าช้าไปนิด

หลังจากหั่นส่วนไหล่ออกมาแล้ว เนื่องจาก Red Warrior จะไม่ค่อยมีดีเทลตามตัวเท่าไหร่ จึงต้องอุดร่องเพื่อลบดีเทลที่ไม่ต้องการ ถือโอกาสลองใช้สูตรกาวช้างผสมแป้งดู ซ้ายเป็นแป้งทั่วไป ขวาเป็นแป้งงู มิน่าถึงนิยมแป้งงู มันสีออกชมพู ดูง่ายดีว่าอุดดียัง

นำไปรองพื้นเปรียบเทียบกับที่ยังไม่อุด ส่วนที่ยังไม่เรียบร้อยเดี๋ยวมาเก็บงานอีกที

บนไหล่เสริมดีเทลให้ดูบึกบึนขึ้น(มั่ง) ด้วยไม้โปร อุดรอยต่อด้วยอีพอกซี่

เอาพลาเพลทขนาด 1.2 มาทำเป็นชิ้นส่วนทรัสเตอร์บนไหล่ จำนวน 3 แบบ ทรัสเตอร์เป็นกันพลาบิวเดอร์ขนาด 1/100 ดูแล้วเล็กไปหน่อย เดี๋ยวหาอันใหม่

เทสประกอบดู (ยึดชิ้นส่วนไว้ด้วยยูฮูแท็ก)

นำชิ้นส่วนที่เปิดปิดตรงลำตัว มาติดพลาเพลทขนาด 0.5 ให้มีรูปร่างแบบ Red Warrior

ตัด+ขัด ให้ตรงกลางลำตัวกว้างขึ้นอีกราว 0.3 มิล ทั้งซ้ายและขวา

ลองประกอบดูความเหมาะสม

จบ WIP ep2 เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณทุกคอมเม้น ติชมและแนะนำเทคนิคได้ตามสบายเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 11:42:34 AM »
ลูกแฝด!!!!
ยินดีด้วยครับ
ยังมีเวลาทำโมด้วย
สู้ๆครับ
atinatv

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 08:22:28 PM »
ยินดีด้วยครับ
ส่วนงานมาอัพบ่อยๆนะครับ ชอบงานครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 06:10:44 PM »
รอชมครับ ไม่ง่ายเลย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:32:00 AM »
กลับมาอีกครั้งกับ WIP ep3 รอบเดือนนี้มาช้าไปนิด เพราะเจอปัญหากว่าจะแก้ได้ใช้เวลานานเลย จะเป็นปัญหาอะไรเชิญชมได้

ทำการเสริมดีเทลช่วงอกด้วยพลาเพลท 1.2 และ 0.5

จากนั้นนำอีพ็อกซี่ และพลาเพลท มาตกแต่งบริเวณช่วงอกเพื่อให้เป็นช่องเหมือนเดิม

ปัญหาที่ทำให้ช้า คือ ชิ้นส่วนตรงกลางที่เคยทำ ตรงบริเวณกากบาทมันเป็นพลาเพลท 1.2 แต่ที่เหลือเป็น 0.5 พอขัดปรกกฎว่ามันหัก คงเพราะมันบางเกินไป พยายามพอกอีพ็อคซี่เสริมความแข็งแรงแล้ว ขัดไปก็ยังหักอยู่ดี

เลยตัดสินใจทำใหม่โดยใช้พลาเพลท 1.2 ให้หมด แต่ของดันหมด รอไปรอมาขี้เกียจรอ เลยเอาแผ่นอะครีลิคหนา 1.0 มาใช้บางส่วน กว่าจะเสร็จก็ 2 อาทิตย์เลย

จากนั้นก็มาทำชิ้นส่วนช่องอก โดยตัดพลาเพลท 1.2 มาซ้อนกัน 5 ชั้น

ขัดมุม และพ่นรองพื้นเช็คความเรียบร้อย

ep3 ขอจบแต่เพียงเท่านี้ เจอกันใหม่เดือนหน้าครับ ติชม แนะนำเทคนิคกันได้ตามสบายครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 04:22:47 PM »
ปูเสื่อรอดูกันยาวๆเลย โปรเจคบิ๊กเบิ้มขนาดนี้  มันเยี่ยมจิงๆ  ... :iconsmile:

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 03:12:50 PM »
รอชมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 11:31:36 AM »
กว่าจะได้แต่ละชิ้น...
 :iconcry:
เป็นกำลังใจให้คนลูกแฝดครับ
atinatv

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 11:35:17 AM »
 :icondisapp: !!สุดยอด!!  :icondisapp: ครับ ข้าน้อยขอคารวะพลังงานชีวิตก่ะฝีมือท่าน ครับ ปูที่นอนเปิดแอร์รอดูตัวงานเต็มๆครับ     :iconshy2:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
Re: WIP ของใหญ่ 1/48 Mega Size Red Warrior (ep4 นี้ช้าไปร่วมเดือน)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 02:01:02 PM »
กลับมา WIP กันต่อ ช้าไปร่วมเดือน เพราะโน้ตบุคเปิดไม่ติด เอาไปซ่อมพบว่า พัดลมมีแต่ฝุ่นทำให้ระบายอากาศไม่ดี เครื่องเลยเปิดไม่ติด จริงๆซ่อมครึ่งวันก็เสร็จแล้ว แต่ไม่ได้ออกจากบ้านเลยนี่สิ เพราะ 2 แสบ ทำให้เดือนที่ผ่านมาหัวหมุนสุดๆ

โฉมหน้า 2 แสบ

นอกเรื่องเยอะแล้ว มา WIP กันต่อดีกว่า คราวนี้มาทำส่วนมือ โดยนำมือรูปแบบถือปืน มาหั่นตรงที่นิ้วโป้งติดกับนิ้วชี้

หั่นนิ้วโป้งออกจากส่วนอุ้งมือ และนิ้วกลาง นาง ก้อย ออกจากมือ

อุด ปั้น ด้วยอีพอกซี่ จัดตำแหน่งนิ้วใหม่

ทำอีกข้าง

เอามาลองจัดท่าดู อิมเมจตามภาพนี้ ผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจ

ทีนี้ จากรูปข้างบนส่วนลำตัวทำออกมาไม่สวยอย่างที่ต้องการ ผิดจากที่จิตนาการไว้เยอะ เลยอยากทำใหม่ โดยใช้พลาเพลท 1.2 มาทำเหมือนเดิม

เดินลายทิ้งไว้นิดหน่อย

ได้ออกมาเป็นแบบนี้ ดูเข้าท่าขึ้น

ep4 ก็จบแต่เพียงเท่านี้ ถ้าชอบใจติดตามให้กำลังใจกันหน่อยนะจ้า แนะนำ ติชม ได้ตามสบาย ขอบคุณทุกคอมเม้น พบกันใหม่ ep หน้าครับ

ออฟไลน์ KanekiKen

• Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 02:06:33 PM »
ยินดีด้วยนะครับ :icongift: ผมปูเส่อรอชมครับ :iconlike: :iconlike: :iconlike:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 04:10:31 PM »
งานทรหดมากครับ ทำเสร็จลูกเข้ามหาลัยพอดี  :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 04:24:16 PM »
อึดมากครับ รอชมต่อครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 08:44:27 PM »
มีลูกเล็ก มีครอบครับที่ต้องดูแล แต่ยังแบ่งเวลามาทำโมได้ น่านับถือครับ ส่วนเรื่องงาน ไซด์ใหญ่ขนาดนี้ ค่อยๆทำไปเถอะครับดีเเล้ว

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 11:02:14 AM »
งานทรหดมากครับ ทำเสร็จลูกเข้ามหาลัยพอดี  :iconlol:

นั้นสิ ตอนแรกกะว่าจะทำให้เสร็จก่อนลูกครบ 1 ขวบ ตอนนี้ไม่มั่นใจเลย 555+