ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้สีผิวไม่เป็นผิวส้มขรุขระครับ (มีภาพ)  (อ่าน 5198 ครั้ง)

ออฟไลน์ miamibeachboy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3

ตามภาพด้านบนเลยครับ ก่อนทำ เช็คกับรองพื้น surface 1500 black เรียบสนิทดีครับ โมแท้ HG

ใช้สีรองพื้น MR Hobby silver เบอร์90 แล้วพ่นด้วย Clear Red MR.hobby สองรอบ

พ่นวันมีแดดดี ใช้ Airbrush HD130E ควรแก้ไขตรงไหนครับ ส่วนตัวคิดว่าเป็นเพราะเม็ดสีเมทัลลิคของ MRhobby แต่ไม่แน่ใจ กะไว้ซ่อมงานตัวหน้ากับ MG ครับ อยากได้เนียนๆ แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 08:30:33 PM โดย miamibeachboy »

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
Re: ทำยังไงให้สีผิวไม่เป็นผิวส้มขรุขระครับ (มีภาพ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 12:12:13 AM »
ไม่เกี่ยวกับเนื้อหา แต่ขออณุญาตถามได้ไหมครับ
ว่าส่วนลายสีทองกับพื้นสีดำทำยังไงหรอครับแนะนำหน่อยได้ไหมครับ

• *
Re: ทำยังไงให้สีผิวไม่เป็นผิวส้มขรุขระครับ (มีภาพ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:26:04 AM »
ลายทอง พ่นสีทอง mr hobby ครับ
แล้วเอาพู่กันจุ่มสีดำ อีนาเมล โบกลง เก็บงานด้วยน้ำมันรอนสัน แนะนำ ไม่ควรใช้ x20 มาวอช เพราะมันเลอะแล้วกัดสีทองที่พ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 04:30:18 PM »
ลายทอง พ่นสีทอง mr hobby ครับ
แล้วเอาพู่กันจุ่มสีดำ อีนาเมล โบกลง เก็บงานด้วยน้ำมันรอนสัน แนะนำ ไม่ควรใช้ x20 มาวอช เพราะมันเลอะแล้วกัดสีทองที่พ่นด้วยครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  :iconshy2: :iconshy2: จะลองไปทำดูครับ  :iconlike: :iconmeow:

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 04:50:36 PM »
น่าจะแอร์บรัชไม่สะอาดนะครับเดาเอา เวลาล้างเสร็จคลายตัวล็อคเข็มแล้วหยดทินเนอร์ลงกรวยใหม่ซักหลอดนึงแล้วกดหัวปลายปากกาลงภาชนะรองแล้วดึงเข็มถอยเข้าออกไม่ต้องดึงเยอะซัก5เซนต์พอ จะเห็นมีเศษตะกอนสีหลุดออกมา พวกสีตระกุลmetallicเกล็ดสีมันใหญ่ล้างไม่ค่อยสะอาด จากนั้นประกอบเข้าไปใหม่แล้วใส่ทินเนอร์อีกหลอดแล้วเอานิ้วปิดปลายปากกาแล้วพ่นกรอล้างอีกทีแล้วเทออก

Linkวิธีล้างแบบละเอียดครับ
http://youtu.be/F1TqEQOfjok

ถ้ากลัวเป็นที่สีเงินก็พ่นเสร็จรอแห้งหมาดๆเช็คผิวก่อนเลยถ้าสากก็ลองเอาผ้าหรือนิ้วถูๆช่วยให้เรียบและเงาขึ้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 04:55:38 PM โดย VmaxRED »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 07:38:04 PM »
น่าจะแอร์บรัชไม่สะอาดนะครับเดาเอา เวลาล้างเสร็จคลายตัวล็อคเข็มแล้วหยดทินเนอร์ลงกรวยใหม่ซักหลอดนึงแล้วกดหัวปลายปากกาลงภาชนะรองแล้วดึงเข็มถอยเข้าออกไม่ต้องดึงเยอะซัก5เซนต์พอ จะเห็นมีเศษตะกอนสีหลุดออกมา พวกสีตระกุลmetallicเกล็ดสีมันใหญ่ล้างไม่ค่อยสะอาด จากนั้นประกอบเข้าไปใหม่แล้วใส่ทินเนอร์อีกหลอดแล้วเอานิ้วปิดปลายปากกาแล้วพ่นกรอล้างอีกทีแล้วเทออก

ถ้ากลัวเป็นที่สีเงินก็พ่นเสร็จรอแห้งหมาดๆเช็คผิวก่อนเลยถ้าสากก็ลองเอาผ้าหรือนิ้วถูๆช่วยให้เรียบและเงาขึ้นได้

ยังงี้ แก้ไขในส่วนที่พ่นไปแล้วได้มั้ยครับ ทำยังไงให้เรียบได้บ้างครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:40:04 PM »

ยังงี้ แก้ไขในส่วนที่พ่นไปแล้วได้มั้ยครับ ทำยังไงให้เรียบได้บ้างครับ

เป็นน้อย เอา Compound ขัดได้
แต่ถ้าเป้นมาก  เอา Compound ขัด มันจะต้องขัดออกไปเยอะมาก ดีไม่ดีอาจจะถึงเนื้อเลย

ส่วนตัวถ้าถามผม  พ่นเครียร์ใสทับ รอแห้งสนิท เอาคอมพาวไล่ขัด ขัดจนเรียบแต่ดูดีๆอย่าให้มันกินไปถึงสีเนื้อ

แต่ถ้าอยากงานเนี๊ยบจริงๆคงต้องล้างสีพ่นใหม่อ่ะครับ  เพราะพ่นสีทับมันก็หนาจนเยิ้มไปอีก

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:49:53 AM »
แนะนำวิธีล้างสีให้หน่อยครับ ผมใช้น้ำยาล้างเล็บ unicorn พังไปเลย แช่แค่ 3 นาที พลาสติคละลายผิวเสียพังทั้งตัว

ถ้าจะล้างตัวนี้ อยากได้วิธีอื่นครับ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Jugg

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 11:40:12 AM »
แนะนำวิธีล้างสีให้หน่อยครับ ผมใช้น้ำยาล้างเล็บ unicorn พังไปเลย แช่แค่ 3 นาที พลาสติคละลายผิวเสียพังทั้งตัว

ถ้าจะล้างตัวนี้ อยากได้วิธีอื่นครับ แนะนำด้วยครับ

ผมใช้น้ำมันเบรกของเชลล์ครับ ซื้อที่ปั้มเลย ละเอามาแช่สัก2 ชม ละใช้อะไรถูๆ สีหลุดออกหมดครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 11:49:05 AM »

ผมใช้น้ำมันเบรกของเชลล์ครับ ซื้อที่ปั้มเลย ละเอามาแช่สัก2 ชม ละใช้อะไรถูๆ สีหลุดออกหมดครับ

สภาพเนื้อพลาสติคโอเคมั้ยครับ หลังแช่ต้องขัดปรับผิวเพิ่มมั้ยครับ

ออฟไลน์ Jugg

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 02:55:19 PM »

สภาพเนื้อพลาสติคโอเคมั้ยครับ หลังแช่ต้องขัดปรับผิวเพิ่มมั้ยครับ

ผิวด้านเลยครับ ถ้าจะทำสีใหม่ก็ขัดตามระเบียบ ถ้าไม่ให้พลาสติดด้านเท่าที่เคยลองก็ทินเนอร์ MR. Thinner ครับ เช็ดเอาทีละชิ้น ชิ้นใสก็เช็ดได้ไม่ขุ่น แต่มีสิทธิ์แตกถ้ามีซอก และเปลืองเงินหน่อย

ออฟไลน์ aor

• Verified User
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 07:39:22 PM »
ล้างสีผมใช้ทินเนอร์AAA ไม่ได้แช่นะครับ แต่เป่าด้วยairbrushครับ ปรับแรงดันแรงๆ พ่นไปที่ตัวงานสีจะค่อยๆลอกออกครับ อาจจะไม่เกลี่ยงซะทีเดียว ส่วนที่เหลือก็ขัดเอาครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:01:11 PM »
ตอนนี้รู้สาเหตของปัญหาแล้วครับ เกิดจากการพ่นเคลีย ต้องพ่นอีกหลายรอบและขัดด้วยกระดาษทรายครับ