ผู้เขียน หัวข้อ:  Royal navy Sea Harrier Frs.1 1/48 Tamiya (นอกไลน์)  (อ่าน 4465 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
 Royal navy Sea Harrier Frs.1 1/48 Tamiya (นอกไลน์)
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 12:39:59 PM »
Royal navy Sea Harier Frs.1 1/48 Tamiya

ห่างไปนานกับการเอางานมาลงครับ นานๆจะได้ถ่ายรูปได้ทำโมเดลกับเขาเสียที
สำหรับ เครื่องบิน Harrier ของ ทัพเรืออังกฤษ นี้คงไม่ต้องพูดมาก ด้วยชื่อเสียง รูปลักษณ์เเละคุณสมบัติ อันโดดเด่น ของอากาศยานที่สามารถขึ้นลงในเเนวดิ่งได้ ภาระกิจของHarrierสร้างชื่อเสียงครั้งเเรกๆ ของHarrierคือสงครามเกาะ falklandครับ ปี 1978 โน่น หลายๆคนคงจำHarrier ได้จากเรื่อง True lies ที่ อานนท์เล่น ( คนละรุ่นกะตัวนี้ครับ ตัวนั้น จะหัวทู่ๆสีเทา ผมไม่ทราบรุ่นเเน่ชัด )
 ข้อมูลไม่ค่อยเเน่น ผิดพลาดไงขออภัยด้วยครับ พูดมากดี๋ยวจะหลับเสียก่อน ว่าถึงตัวคิทดีกว่า

ตัวโมของทามิย่ารุ่นนี้ถือว่าเก่ามาก Made in philipins ครับ
ชิ้นส่วนไม่เยอะ ประกอบง่ายมากเหมาะสำหรับคนที่ชอบทำโมเสร็จเร็วๆ อย่างผม  :iconsweat:
สีเครื่องเป็นเเบบ dark sea grey
ผมใช้สีไม่กี่สีเอง( สีกันเซ่ทั้งหมด )
ตัวเครื่อง เบอร์ 72  80% +13  20%
ใต้ท้อง ขาว เบอร์ 1
คอกพิท ใช้สีทอง จำเบอร์ไม่ได้ กั้นด้วยนิตโต้
สีดำหัวเครื่องเเละล้อ ใช้ semigloss blackอุดขัดเสร็จทำสี เวทเทอริ่งด้วยสีน้ำมันพวก yellow orcher ของวินเซอร์ เจือด้วยน้ำมันสนของทามิย่าครับ(พลาสติคของทามิย่า ไม่ต้องกลัวร้าว อิๆ) เเล้วก็ติด ไซด์ไวด์ดอร์เข้าไป ต่อจากนั้นก็ติดรูปลอกน้ำต่างๆ รูปลอกบางดีมากๆ ครับ
รูปน้อยไปหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 01:24:36 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
Re:  Royal navy Sea Harrier Frs.1 1/48 Tamiya (นอกไลน์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 04:27:38 PM »
ไม่ได้เห็นงานโมของคุณกรมานานเลย
สวยงาม งานละเอียดมากๆเลยครับ ชอบคราบต่างๆบนตัวเครื่องบินมากๆครับ สวย
 :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re:  Royal navy Sea Harrier Frs.1 1/48 Tamiya (นอกไลน์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 08:21:23 PM »
งานสวยมากครับ อยากลองทำงานสเกลเหมือนกันครับ
สงสัยต้องลองมั่งแฮะ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ Operationman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 02:22:47 AM »
ด เดี๋ยว!! นี่มันไม่ได้ทำเวเธอร์ริ่งหรือเทคนิคใดๆให้เก่าแล้ว!!! นี่มันเก่าของจริงเลยนี่นา ฝุ่นลง ดีคอลเหลืองอ๋อยหมดแล้ว!!  :icondisapp:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 10:15:19 AM »
ด เดี๋ยว!! นี่มันไม่ได้ทำเวเธอร์ริ่งหรือเทคนิคใดๆให้เก่าแล้ว!!! นี่มันเก่าของจริงเลยนี่นา ฝุ่นลง ดีคอลเหลืองอ๋อยหมดแล้ว!!  :icondisapp:

:iconvsign: 555 uv cut เอามะอยู่
งานสวยมากครับ อยากลองทำงานสเกลเหมือนกันครับ
สงสัยต้องลองมั่งแฮะ

เหนื่อยตรง ขัดรอยต่อเยอะๆครับ ผ่ากลางตลอด

ไม่ได้เห็นงานโมของคุณกรมานานเลย
สวยงาม งานละเอียดมากๆเลยครับ ชอบคราบต่างๆบนตัวเครื่องบินมากๆครับ สวย
 :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ไว้มีมาลงอีกนะครับ

ขอบคุณทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2015, 10:29:28 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ ipanzerama

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 04:57:04 PM »
 :iconvsign: สวยมากครับ สีกรุบกริบดี ผมมีอยู่ตัวนึงเหมือนกัน ราคาเบาๆ ดีครับตัวนี้

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 07:33:04 AM »
:iconvsign: สวยมากครับ สีกรุบกริบดี ผมมีอยู่ตัวนึงเหมือนกัน ราคาเบาๆ ดีครับตัวนี้

ใช่ครับ ราคาถือว่าถูกมากๆ เสียตรงคอกพิทไม่ค่อยมีดีเทล  :iconvsign:
ขอบคุณครับ  :icongift:

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 01:00:46 PM »
เป็นเครื่องบินมหัศจรรย์ในยุคนั้นเลยครับ ผมชอบมากๆ ลำนี้ สวยครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 05:53:23 PM »
เครื่องขึ้น/ลงแนวดิ่งรุ่นแรกๆเลยมั๊ง...สุดยอดเทคโนโลยีการบินของทหารนาวิกฯตอนนั้นจริงๆ
ไม่แน่ใจว่าลำนี้ เป็นรุ่นเดียวกับที่ใช้/มีบทบาทมากในตอนสงคราม Falklands รึเปล่าครับ?
ผมเคยมีตัว 1/72 ด้านบนเหมือนจะสีน้ำเงินจำไม่ได้ว่ารุ่นเดียวกันนี้รึเปล่า (น่าจะของค่าย Hasegawa เมื่อก่อนนั้น ไปซื้อที่ Central ลาดพร้าวเป็นส่วนใหญ่..)
ตอนนั้นยังสงสัยอยู่เลยครับ ว่าด้านหลัง Canopy ทำไมมันแหว่งๆหว๋า... :iconlol:
1/48 น่าจะมีรายละเอียดที่เยอะกว่าพอสมควร แต่ตอนนั้นผมเลือกเก็บใน Scale 1/72 เป็นหลักครับ
ปล.เหมือนล้อหลักชุดด้านหลัง (รูปหงายท้องรูปที่สามนับจากหลัง) ทำมุมคนละองศาเหมือนตัว 1/72 ของผมเลย สงสัยจะมีตุ้มถ่วงน้ำหนักรึเปล่า  :iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 05:17:08 AM »
เป็นเครื่องบินมหัศจรรย์ในยุคนั้นเลยครับ ผมชอบมากๆ ลำนี้ สวยครับ

Harrier มันสวยมีเอกลักษณ์ มีอีกหลายรุ่นที่อยากทำครับ ขอบคุณมากๆครับ  :icongift:

เครื่องขึ้น/ลงแนวดิ่งรุ่นแรกๆเลยมั๊ง...สุดยอดเทคโนโลยีการบินของทหารนาวิกฯตอนนั้นจริงๆ
ไม่แน่ใจว่าลำนี้ เป็นรุ่นเดียวกับที่ใช้/มีบทบาทมากในตอนสงคราม Falklands รึเปล่าครับ?
ผมเคยมีตัว 1/72 ด้านบนเหมือนจะสีน้ำเงินจำไม่ได้ว่ารุ่นเดียวกันนี้รึเปล่า (น่าจะของค่าย Hasegawa เมื่อก่อนนั้น ไปซื้อที่ Central ลาดพร้าวเป็นส่วนใหญ่..)
ตอนนั้นยังสงสัยอยู่เลยครับ ว่าด้านหลัง Canopy ทำไมมันแหว่งๆหว๋า... :iconlol:
1/48 น่าจะมีรายละเอียดที่เยอะกว่าพอสมควร แต่ตอนนั้นผมเลือกเก็บใน Scale 1/72 เป็นหลักครับ
ปล.เหมือนล้อหลักชุดด้านหลัง (รูปหงายท้องรูปที่สามนับจากหลัง) ทำมุมคนละองศาเหมือนตัว 1/72 ของผมเลย สงสัยจะมีตุ้มถ่วงน้ำหนักรึเปล่า  :iconvsign:

ใช่ครับ สงครามเกาะ Falklands ตัวนี้น่าจะช่วงปลายสงคราม (ดูจากภาพข่าวเก่าๆ ช่วงปลายสงคราม ใต้ท้องเป็นสีขาวครับ)
ตัวนี้รายละเอียดไม่ดีนักครับ เเต่ก็โอเคสำหรับราคาไม่กี่ร้อย
พยามเเล้วครับ มันเอียง ผมไม่ได้ใช้ตุ้มถ่วงเลย