ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ รบกวนแนะนำเรื่องการพ่นเคลียร์ หน่อยครับ  (อ่าน 2438 ครั้ง)

ออฟไลน์ ninenum9

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับ รบกวนแนะนำการพ่นเคลียร์ด้วยสเปรย์ topcoat ที่เป็นสูตรน้ำครับ ผมเห็นบางคนแนะนำให้แยกชิ้นพ่น กับดูในคลิปเขาพ่นทั้งตัว อยากทราบว่าแบบไหนจะใช้คุ้มกว่ากัน
แล้วถ้าผมใช้หมดแล้ว สามารถนำหัวของ topcoat ไปใช้กับ leyland ได้ไหมครับ แล้วจะให้ผลเป็นอย่างไร
ปล.ตอนนี้กำลังสนใจ แอร์บรัชอยู่เหมือนกัน กำลังศึกษาอยู่ครับ รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับแอร์บรัชด้วยก็ดีครับ
ปล.2 ผมเพิ่งลองต่อเป็นตัวแรกครับ เลยไม่ค่อยกล้าลองอะไรมากกลัวเสียครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: มือใหม่ครับ รบกวนแนะนำเรื่องการพ่นเคลียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:13:43 PM »
ลองทดสอบพ่นดูกับแผงพลาสติกเหลือๆดูก่อนก็ได้ครับ

เรื่องการพ่นแยกชิ้นหรือพ่นทั้งตัวแล้วแต่ความถนัดและความชอบครับถ้าพ่นทั้งตัวอาจจะต้องคอยจัดท่าทางเพื่อให้ถึงในทุกๆมุมครับ

• *
ขอบคุณครับ แล้วถ้าผมซื้อแอรบลัชมาพ่น จะคุ้มกว่าการพ่นด้วยกระป๋องไหมครับ
ปล.คิดว่าจะต่อเรื่อยๆเดือนละตัว ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
1. หัวสเปรย์กระป๋องส่วนใหญ่แทนกันได้ ช่วยได้นิดหน่อย แต่เนื้อสีเลย์แลนด์ไม่เหมือนtopcoat ไงๆสีที่พ่นก็จะเม็ดใหญ่กว่า
2. แอร์บลัชถ้าจะซื้อมาแค่พ่นเคลีย์ปิดงานนี่กว่าจะคุ้มคงอีกนานแน่ แอร์บลัชต้องทำสีครับ ถ้าคิดจะทำสีน่าจะซื้อ แต่ถ้าแค่พ่นเคลีย์ไม่ควรครับ

ถ้าจะทำสีแรกๆลองสีกระป๋อก่อนก็ได้ครับ ถ้ามั่นใจว่าจะทำค่อยซื้อแอร์บลัช
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
ขอบคุณครับ แล้วถ้าผมซื้อแอร์บรัชมาพ่น จะคุ้มกว่าการพ่นด้วยกระป๋องไหมครับ
ปล.คิดว่าจะต่อเรื่อยๆเดือนละตัว ประมาณนี้ครับ

ลองดูก่อนครับ ว่าทำได้จริงจากที่ตั้งใจไว้ได้หรือเปล่า บางทีอาจจะติดงาน ติดธุระ หรือว่าเล่นไปสักพักเริ่มเบื่อ อยากไปเล่นอย่างอื่นเสียแล้ว อยากให้ลองทาสีด้วยพู่กันก่อนพ่นสีกระป๋องด้วยซ้ำ เพราะว่ามีเพื่อนๆหลายคนที่ทาสีได้สวยเนียนไม่แพ้พ่นด้วยซ้ำไป ขอให้ใจเย็นๆและรู้เทคนิค

การพ่นด้วยสีกระป๋อง สะดวกสีกินพื้นที่เร็ว แต่ถ้าใจร้อนก็อาจจะเยิ้ม หนาเกินไปได้ แถมถ้าพ่นในบริเวณอากาศไม่ถ่ายเท อาจจะมีกลิ่นรบกวนคนอื่นได้ครับ

ถ้าลองดูแล้ว คิดว่ามาถูกทางแน่ ผมก็อยากให้ลองใช้แอร์บรัชครับ แต่นั่นย่อมหมายถึงเราต้องมีค่าใช้จ่ายกับมันแน่นอน เกิดซื้อมาลองใช้แล้วไม่ชอบก็เสียเวลามานั่งขายเปล่าๆครับ

ทั้งนี้คนที่ตอบโจทย์นี้ได้ดีคือตัวเราครับ :iconvsign:

• *
ขอบคุณมากครับ ผมคิดผมคงมีเวลาแค่ต่อดิบ+ตัดเส้น เพราะก็ยุ่งๆอยู่ด้วย ต่อเพลินๆ ขนาดตัวแรกผมยังต่ออยู่2-3วันเลยครับ ต่อแล้วหยุดกลับมาต่อใหม่เรื่อยๆ สนุกไปกับมัน
แต่พอเสร็จแล้วรู้สึกชอบมากครับ ส่วนที่จะพ่นนี่คงเป็นแค่เคลียร์เก็บงานเฉยๆ อาจไม่ถึงขั้นทำสีครับ