ผู้เขียน หัวข้อ: SD Hollow Gundam Mk-II อัศวินกันดั้มจากโลก Dark Souls II  (อ่าน 8679 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Hollow Gundam Mk-II อัศวินกันดั้มจากโลก Dark Souls II
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 07:46:27 PM »
SD Hollow Gundam Mk-II อัศวินกันดั้มจากโลก Dark Souls II

หลังจากที่ได้เล่นเกม Dark Souls II คำสาปได้แผ่กระจายมายังโลกเอสดีกันดั้ม
เพื่อไม่ให้พี่น้องกันดั้มตัวอื่นๆโดนคำสาปไปด้วย Hollow Gundam Mk-II
จึงได้ออกเดินทาง เพื่อหยุดยั้งคำสาปที่จะเกิดขึ้นในครั้งนี้...

จุดเริ่มต้นในการทำโมครั้งนี้ ในช่วงๆต้นปีได้มีโอกาศเล่นเกม Dark Souls II
สนุกมากครับ เล่นยาก ศัตรูโหด เกมฮาร์ดคอรสมคำลำลือทีเดียว
ส่วนตัวผมชอบมากๆครับ อะไรที่เป็นอัศวิน ชุดเกราะ เวทมนต์ สัตว์ร้าย บลาๆๆ
เล่นไปเล่นมากับกำลังต่อโมอยู่ด้วย เลยนึกไปว่าถ้ามีกันดั้มอยู่ในโลก DSII ล่ะ จะเป็นยังไง
จึงเตรียมลงมือทำครับ

WIP ภาพระหว่างทำโมครับ

ระหว่างที่กำลังอยากทำ ก็กำลังต่อมุฉะ Mk-II พอดี จะเอาตัวนี้มาใช้เลยก็เสียดาย
ตามฟอร์มครับ จึงจัดการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อกันดั้มอีกตัว บวกกับรู้สึกเคยชินกับวิธีการปั้น พอก แกะ
มากกว่าการโมดิฟายครับผม งานนี้ตบแต่งกันอยู่นานกว่าจะได้ฤกษ์ทำสี
ตัวโมที่จะเป็นเบส จะใช้ตัวนี้เลยก็เสียดายครับ หาซื้ออีกก็ยาก ก๊อปก็แล้วกัน

ออกมาเป็นตัวแล้ว เตรียมตบแต่งครับ อุดขัดกันบานตะไท

พ่นรองพื้นแล้ว

ก๊อปทุกอย่างอาวุธก็ก๊อป ก๊อปแล้วก็เอามาพอกๆแต่งๆ

ขัดๆแต่งๆจดเรียบร้อยเตรียมทำสีครับ

ก่อนทำสีก็ดูๆแบบ ร่างภาพคร่าวๆ วาดเต็มที่ได้ประมาณนี้ครับ ;A;

บังๆพ่นๆ

สีต่างๆที่ใช้
รองพื้น สีกระป๋องรองพื้นเทา Kobe 266

สีต่างๆที่พ่นส่วนใหญ่เป็นสีของ Mr.Collor
สีขาว พ่นสีขาว Gaia White 001 ก่อนแล้วตามด้วย White 1
สีเงิน พ่นสีดำ Gaia 002 ก่อน แล้วตามด้วยสีเงิน Gaia 021 Star Bright Silver
สีแดง พ่นสีแดง Red 3 ผสมดำนิดๆ ตามขอบๆ
พ่นขาวกลางๆ แล้วพ่นคลุมอีกทีด้วย แดง Shine Red 79
สีแดงเลือดหมู ผสมจากสีแดงเดิม เติมสีน้ำตาล กับสีดำเข้าไปนิดหน่อย
สีทอง พ่นแดงรองพื้นก่อนแล้วตามด้วย สีทอง Gaia Bright Gold 010
แล้วพ่นคลุมอีกทีด้วย Clear Yollow 48 นิดหน่อย

พ่นเสร็จแล้วก็ทาเพิ่มเติมบางส่วน
งานนี้แอบหรอยสีวาเลโจของน้องมาลองใช้ครับ เนื้อดีทาง่ายจริงๆ
(ไม่กล้าใช้เยอะกับยังใช้ไม่เป็นเลยครับ ฮา)
ทาลายตามตัวบางส่วนด้วยสีอะครีลิค Winsor

วอชตัดเส้นด้วย Panel Line ของ Tamiya
ตัดเส้นเพิ่มบางส่วนอีกด้วย Pigma ของซากุระ

ปิดท้ายด้วยเคลียร์ด้าน Gaia Flat Clear 008

ทำตาด้วยกระดาษแบบเดียวกับตัวก่อนๆครับ

ไชโยทำเสร็จซักที นับตั้งแต่เริ่มต้นทำช่วงๆเดือนก.พ.
นับทั้งเวลาที่ทำกับเวลาที่ดองก็ประมาณ 7 เดือนได้ครับ ดองเค็มได้ที อิอิ

ภาพมุมต่างๆ

ส่วนต่างๆที่ทำขึ้นมาก็มาจากเรื่องราวต่างๆในเกม DSII เลยครับผม

นอกจากพี่สาวลูแคเทียล ก็ยังมี Hollow Mk-II ที่โดนคำสาปกลืนกินคล้ายๆกัน

Player Info
Hollow Gundam Mk-II เป็นอัศวิน ใส่เกราะ Falconer Armor
ส่วมหมวกของ Royal Swordman ดาบมีลักษณะของ Broad Sword แต่มีแสงสีฟ้าตรงกลางดาบ
และถือโล่ห์ Drangleic Shield

ถอดผ้าคลุมออก

ตัวเปล่าๆ

Gestures (โพสท่าต่างๆแบบในเกม >W<)

Praise the Sun

Hi - Ho

Point

Hurrah!

กลับมาใส่เกราะ

แอ็คชั่น

ขาเห็นเจ้าแล้ววว

ฟันนน

หาผู้รับเคราะห์ได้แล้ววว

เพือนช่วยเพือน!!!

ก็ ขยับได้นิดๆหน่อยๆตามภาษาเอสดีรุ่นเก่าครับผม

โล่นี้แหละครับที่ลองใช้สีวาเลโจทาดู เนื้อสีดีมากๆ
เห็นคนที่เขาทากันเก่งๆทาสวยจริงๆครับ คงต้องหัดกันอีกนาน

Musha Mk-II กับ Hollow Mk-II ร่างต้น และร่างแยก

เทียบกับพี่น้อง Mk-II ตัวอื่นๆ

เทียบกับด๋อย พาฮอลโลว Mk-II เข้าร่วมกลุ่มภาคีอัศวินแห่งบ้านคุณยายสมบรูณ์

ก็จบแล้วครับ โพสซะยาวเลยงานนี้
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับผม

สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่
http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
Off Art กับ สารพัด สารพัน

ระหว่างรอข่าว Dark Souls III ถ้ามีเวลาว่างๆคงได้ปั้นพี่สาวเอเมอรัล แฮร์โรลด์ เพิ่มอีกคนครับผม >W<

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 08:36:11 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: SD Hollow Gundam Mk-II อัศวินกันดั้มจากโลก Dark Soul II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 08:13:13 PM »
สุดยอด :iconlove:

ผมสงสัยตรงส่วนด้านในลำตัว ทำยังไงถึงติดขาเข้าไปได้ครับ หรือว่าแปะกาวล็อกไว้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 08:15:15 PM โดย kana-art »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: SD Hollow Gundam Mk-II อัศวินกันดั้มจากโลก Dark Souls II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 09:11:35 PM »
งานก๊อปชิ้นส่วนปั้นพอกนี่เก่งมากเลยครับ เล่นทำทั้งตัวเลย ทำออกมาได้อารมณ์เหมือนพวกอัศวินยุคกลางมากเลยครับ

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: SD Hollow Gundam Mk-II อัศวินกันดั้มจากโลก Dark Souls II
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 11:00:24 PM »
ชอบ DS กระหน่ำไลค์รัวๆ    สู้ๆนะ :iconvsign:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 11:17:35 PM »
น่ารักๆชอบลายโล่เขียนได้อารมณ์กาตูนมาก :iconlike:

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 01:36:04 AM »
งานนี้มาแบบก๊อปทั้งตัวเลย แถมงานออกมาดีมากเลยครับ
ชอบลายตรงโล่จัง :iconjoy:

ขอถามหน่อยนะครับ ชิ้นที่ใช้สีโป้วรถก๊อปมานี้ชิ้นส่วนมันแข็งจนเอามาขัดได้เลยหรือเปล่าครับ
ผมเคยลองก๊อปดาบดูแล้ว ฟองอากาศเพียบแถมชิ้นมันอ่อนจนงอได้เลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 01:56:42 AM »
ขยันทำมากๆ มีผลงานตลอด ชอบสีเงินเเละลายที่โล่ห์ครับ  :icongift:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 07:11:30 AM »
เล่นก๊อปทั้งตัวเลยงานโหดมาก ไอเดียดีแฮะเอามุซะมาโมเป็นอัศวิน น่ารักดี ไหนๆก็DS2 หาดาบกับเอฟเฟกท์ไฟทำ Bon Fire ด้วยสิ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 11:48:54 AM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

สุดยอด :iconlove:

ผมสงสัยตรงส่วนด้านในลำตัว ทำยังไงถึงติดขาเข้าไปได้ครับ หรือว่าแปะกาวล็อกไว้เลยครับ

ด้านในลำตัวจะเป็นตันๆเลยครับ กะตำแหน่งแล้วเจาะทำแกน เหมือนๆตัวพลาสติกโมเดลเลยครับผม

งานก๊อปชิ้นส่วนปั้นพอกนี่เก่งมากเลยครับ เล่นทำทั้งตัวเลย ทำออกมาได้อารมณ์เหมือนพวกอัศวินยุคกลางมากเลยครับ

ผมชอบพวกอัศวินมากๆครับ กันดั้มก็ชอบ เลยจับกันดั้มมากลายเป็นอัศวิน อิอิ

ชอบ DS กระหน่ำไลค์รัวๆ    สู้ๆนะ :iconvsign:
คำสาปในเกมรุนแรงจริงๆครับ เล่นซะติดงอมแงมเลย ลามมากันดั้มอีกต่างหาก (ฮา)  :iconlol:

น่ารักๆชอบลายโล่เขียนได้อารมณ์กาตูนมาก :iconlike:

โล่ห์ Drangleic Shield ในเกมเป็นลายที่สวยมากๆครับ ผมวาดไปวาดมากลายเป็นการ์ตูนเลย อิอิ

งานนี้มาแบบก๊อปทั้งตัวเลย แถมงานออกมาดีมากเลยครับ
ชอบลายตรงโล่จัง :iconjoy:

ขอถามหน่อยนะครับ ชิ้นที่ใช้สีโป้วรถก๊อปมานี้ชิ้นส่วนมันแข็งจนเอามาขัดได้เลยหรือเปล่าครับ
ผมเคยลองก๊อปดาบดูแล้ว ฟองอากาศเพียบแถมชิ้นมันอ่อนจนงอได้เลยอ่ะครับ

ชิ้นสีโป้วเหลืองที่ผมใช้ก๊อปเนื้อมันก็แข็งอยู่ครับผม ตอนทำพวกสีโป้วผมชอบใส่ตัวเร่งเยอะๆหน่อย จะได้แข็งไวๆ
กับตอนแรกๆที่สีโป้วพึ่งแห้ง มันจะยังอ่อนตัวครับ ผมรอให้มันแข็งๆแล้วค่อยมาขัดเก็บลายละเอียดครับ
ฟองอากาศเพียบเหมือนกัน อุดกันบานตะไทเลยครับ

ขยันทำมากๆ มีผลงานตลอด ชอบสีเงินเเละลายที่โล่ห์ครับ  :icongift:
ขอบคุณครับคุณกร  :iconwish: :iconwish: งานนี้ผมพยายามเต็มที่เลยครับ

เล่นก๊อปทั้งตัวเลยงานโหดมาก ไอเดียดีแฮะเอามุซะมาโมเป็นอัศวิน น่ารักดี ไหนๆก็DS2 หาดาบกับเอฟเฟกท์ไฟทำ Bon Fire ด้วยสิ (ฮา)
ขอบคุณครับพี่แบงค์ ตั้งใจอยากทำ Bonfire อยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้จุดแต่ของในเกมไปก่อน อิอิ

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 07:05:30 PM »
สวยมากครับ สามารถสร้างเองได้ด้วย ดีมาก ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 07:26:06 PM »
สวยมากครับ  เล็กๆแต่งานโหดมาก เก็บงานเรียบร้อยมาก

แต่โล่นี่ผมดูแล้ว Zelda แว่บเข้ามาในหัวเลยนะ 555

ป.ล. ภาค 3 จะมาแหล่ว

https://www.youtube.com/watch?v=2HIxuGi_2TQ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ jumpnaja

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 09:08:07 AM »
เจ๋งโครต :iconvsign:

ออฟไลน์ avichi

• Like: 94
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:33:29 AM »
สุดยอดเลยครับ
ผมเคยก็อปงานมาชิ้นนึงแต่ไม่ได้เรื่องเลยครับ
 :icondizzy:
atinatv

ออฟไลน์ chanon83

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 12:07:34 PM »
ไอเดียสุดยอด งานสวยครับ  :iconvsign:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 05:18:42 PM »
สวยมากครับ สามารถสร้างเองได้ด้วย ดีมาก ๆ เลยครับ
ขอบคุณครับผม >W< จะพยายามเต็มที่เลยครับ
:iconwish: :iconwish: :iconwish:

สวยมากครับ  เล็กๆแต่งานโหดมาก เก็บงานเรียบร้อยมาก

แต่โล่นี่ผมดูแล้ว Zelda แว่บเข้ามาในหัวเลยนะ 555

ป.ล. ภาค 3 จะมาแหล่ว

https://www.youtube.com/watch?v=2HIxuGi_2TQ
ขอบคุณครับพี่นาโร อิอิ คล้ายๆของลิงค์ในเซลด้าจริงๆด้วย (ฮา)  :iconlol:

ตอนนี้ผมรอติดตามภาคสามเลยครับ ดูเคลื่อนที่ไวมากๆ ;A;

เจ๋งสุด. :iconvsign:
ขอบคุณครับผม  :iconlol:

สุดยอดเลยครับ
ผมเคยก็อปงานมาชิ้นนึงแต่ไม่ได้เรื่องเลยครับ
 :icondizzy:
ขอบคุณครับผม  :iconlol: :iconlol:
ถ้าก๊อปชิ้นเล็กๆ ละเอียดๆ พิมพ์ยางลบลำบากอยู่เหมือนกันครับ  :iconcryjoy:

ไอเดียสุดยอด งานสวยครับ  :iconvsign:
ขอบคุณครับ  :iconwish: ได้รับอิทธิพลจากอัศวินเต็มๆเลยครับ อิอิ

-----------------------

เลื่อนดูภาพมาเรื่อยๆ มาเจอภาพที่ก๊อปปี้ตัว+อาวุธเข้าเท่านั้นละ จุก

เล่นเอางานที่ที่ตัวเองเคยทำมาเป็นงานเด็กอนุบาลไปเรย 55555555

เจอจอมยุทธเข้าเเล้ว กระบี่อยู่ที่ใจจิงๆ

ดีใจที่เวบนี้มีคนที่ก้าวผ่านจุดนั้นไปเเล้ว....ฮา......ชอบมากคับ   :iconcryjoy:

ขอบคุณครับผม งานนี้ก๊อปแล้วแต่งกันนานเลยครับ อิอิ
5555 ยังมีตำนานกล่าวขานถึงผู้ที่ก้าวข้ามจุดนั้นเรื่อยมาเลยครับ 555 XD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 08:52:00 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 01:45:25 PM »
เลื่อนดูภาพมาเรื่อยๆ มาเจอภาพที่ก๊อปปี้ตัว+อาวุธเข้าเท่านั้นละ จุก

เล่นเอางานที่ที่ตัวเองเคยทำมาเป็นงานเด็กอนุบาลไปเรย 55555555

เจอจอมยุทธเข้าเเล้ว กระบี่อยู่ที่ใจจิงๆ

ดีใจที่เวบนี้มีคนที่ก้าวผ่านจุดนั้นไปเเล้ว....ฮา......ชอบมากคับ   :iconcryjoy: